overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: กล้อง Sony Alpha200 เป็นไงครับแนะนำด้วย

OverclockZone Member Slipkn0T's Avatar

Default กล้อง Sony Alpha200 เป็นไงครับแนะนำด้วย

กล้อง Sony Alpha200 เป็นไงครับแนะนำด้วย มือใหม่อะครับ ว่าจะไปผ่อนเอาอะครับ เหนราคาอยู่ที่ 18900 บาท ผ่อน 0 % 10 เดือน อะครับ

OverclockZone Member dewiez's Avatar

ผมใช้ A350 อยู่คับ

จะว่าไป A200 ก็เป็นกล้องที่ดีมากตัวนึงเลยล่ะคับ
    ต่างกับ A300 แค่ Live View กับมี View Finder ที่ใหญ่กว่าหน่อย

ลองอ่านกระทู้นี้ดูนะคับ http://www.photohobby.net/webboard/d...?topicid=10307
    เอาไว้ช่วยในการตัดสินใจ

ข้อเสียของมันก็ คงเป็นราคาของอุปกรณ์เสริม เลนส์ อะไรเทือกนี้แหละคับ

มีอะไรสงสัยก็ถามได้คับ

OverclockZone Member OJARU's Avatar

อย่าเลยถ้าจะเล่น เพิ่มเงินอีกหน่อยเถอะ
    รุ่นแรกๆ มันทำมาลองตลาด เผลอเดี๋ยวเดียว มันทำ 300 350 มาละ

OverclockZone Member dewiez's Avatar

Quote Originally Posted by OJARU View Post
    อย่าเลยถ้าจะเล่น เพิ่มเงินอีกหน่อยเถอะ
    รุ่นแรกๆ มันทำมาลองตลาด เผลอเดี๋ยวเดียว มันทำ 300 350 มาละ
    A300 กับ A350 มันออกและเปิดตัวพร้อมๆกับ A200 แหละคับ

A200 ก็เหมือน A300 ที่ลดฟังชั่น Live View เท่านั้นเองคับ
    แถม A200 มี View Finder ใหญ่กว่าด้วย

แล้วที่ว่า เพิ่มเงินหน่อย นี่ เพิ่มไปเอาตัวไหนหรอคับ

A700?

ผมว่า A700 (และ A100) มันออกแนวทำมาลองตลาดมากกว่า A200 อีกนะ

OverclockZone Member Slipkn0T's Avatar

แล้วพวกเลนส์ที่ให้มาเป็นไงบ้างเห็นมี 2 ชุด และราคาก็ต่างกันด้วย

ในส่วนของ A300 จะมี 2 ชุดนะคับ ก็คือ A300K กับ A300X

A300K ก็มี Body กับเลนส์คิท 18-70 ราคาก็ประมาณ 22,990 คับ

ส่วน A300X จะมี Body, เลนส์คิท 18-70 และเลนส์เทเลซูม 55-200 คับ
    ราคาก็ 27,990 ที่แพงกว่ากัน 5000 บาท เพราะได้เลนส์เทเลเพิ่มขึ้นมานั่นแหละคับ

ส่วนคุณภาพของเลนส์นั้น ก็ตามเลนส์คิททั่วไปคับ เหมาะสำหรับการถ่ายภาพทั่วไป
    แรกๆเอาชุดแรกมาก่อนก็ได้คับ และค่อยตามหาเลนส์เทเลมือสองทีหลัง

ลองเข้าเว็บนี้ดูนะคับ http://www.photohobby.net

OverclockZone Member Hutch's Avatar

ผมก็เพิ่งถอย A300X มาเมื่อปลายปี ของแถมเยอะครับ ผ่อน 0% 10 เดือนเหมือนกัน ก็พอใจในระดับนึง เพราะไม่ได้คิดทำเป็นอาชีพ

OverclockZone Member jackkfc012's Avatar

โซนี่ ระวังม่านชัตเต้อนะคับ ค่าเฉลี่ยแย่มาก 2หมื่นชอต ม่านชัตเต้อก็พังละ เปลี่ยนทีก็ 3000 บาท ขึ้น ส่วนตัวผม กะไว้กด ปีละ หมื่นชอต ดังนั้นจึงเล่นแคนนอน ค่าเฉลี่ยอยู่ที่4 หมื่นชอต

OverclockZone Member jackkfc012's Avatar

เอามาให้ลองเช็คครับ http://www.olegkikin.com/shutterlife/

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

A100 อีแก่ที่บริษัทผม ซื้อมาประมาณสองปีกว่าเกือบสามปี ใช้ถ่ายรูปสินค้าที่มีเยอะแยะมากมายก่ายกอง กดไป 38000 กว่าชอต ก็ยังปกตินี่ครับ (กล้องใช้หลายมือมากๆ ทั้งเซลล์ ทั้งพนักงาน) ตอนนี้ปลดให้เด็กหน้าร้านมันใช้ ก็ยังใช้ได้ปกติดีไม่มีเกเร แต่สภาพภายนอกโทรมเอาเรื่อง

จะเอากล้องมาเป็นเหมือนคอมพิวเตอร์กันแร้ว
    เอาสเปคมาเทสด้วยโปรแกรม แล้วเอาแต้มมาวัดกัน

แต่มันก็เป็นเพียงตัวเลข เราไม่รู้นะคับว่าเค้าเอาค่าพวกนี้มาจากไหน

ผมว่าเค้าคงไม่ได้กดจนมันพังไปจริงๆ แล้วเอาคะแนนมาอัพให้พวกเราดูหรอกนะ

Bookmarks

Bookmarks