overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 2 of 2

Thread: ขอคำแนะนำครับ อยากอัพเกรดชุดสำหรับเล่นเกมส์

OverclockZone Member

Lightbulb ขอคำแนะนำครับ อยากอัพเกรดชุดสำหรับเล่นเกมส์

ก่อนอื่น ขอบอกสเป็คเดิมไว้ก่อนนะครับ

CPU: X2 3800+

Mainboard: DFI NForce4 LanParty

Ram: Kingston Value 1 GB x 4

VGA: HD4870 512MB

ตอน นี้มันเริ่มออกอาการ เวลาเล่นเกมใหม่ๆแล้วครับ คือตัวการ์ดจอน่ะไหวสบายๆแต่อย่างอื่นมันเอาเท้าราน้ำอยู่ เกมอย่าง Mirror's Edge, Prince of Persia, หรือเกมอื่นๆ ทั้งๆที่เกมก็ไม่ได้กินมากมายอะไรแต่ก็มีหน่วง มีกระตุก อย่าง Crysis ปรับสูงสุด การ์ดจอก็ไหว (ตอนคัทซีนนี่ลื่นเชียว) แต่พอจะโหลดอะไรขึ้นมา เช่นเวลามี Dialog บทพูดมันจะกระตุกๆเป็นระยะๆเหมือนโหลดไม่ทัน ตอนนี้เลยอยากจะขยับขยายถ่ายเถพวกวัตถุโบราณออกไปบ้างน่ะครับ ทีนี้มันติดตรงที่จะเปลี่ยนที มันต้องไปเกือบทั้งเซ็ตเลยเนี่ยสิ (เพราะ CPU มัน 939 อยู่เลย) แล้วผมก็ไม่ค่อยใด้ตามเช็คราคาอุปกรณ์มานานแล้วด้วย เลยอยากมาขอคำชี้แนะจากท่านทั้งหลายหน่อยครับ

ดูๆแล้งคงต้องเปลี่ยนทั้ง CPU Mainboard แล้วก็ Ram แต่มีเงื่อนไขนิดหน่อยนะครับ

1.ตอนนี้ดูทิศทางลมแล้ว คงข้ามไปฝั่ง Intel ละครับ

2. บอร์ด ขอเป็น PCI-ex 16x 2 ช่อง วิ่ง 16x ทั้ง 2 ช่องนะครับ CrossFire หรือ SLi ก็ได้ (จะเอาเจ้า 9600GT มาต่อเป็น PhysX ครับ พอดีมีการ์ด+เกมอยู่แล้ว เห็นมันนั่งๆนอนๆว่างๆก็อยากเอามาใช้ด้วย) บอร์ดเดิมผมมี 2 ช่องก็จริง แต่ดันวิ่งไม่เท่ากัน ลองแล้วไม่สำเร็จครับ

3. ราคาครับ เนื่องจากตอนนี้ผมเป็นโรคทรัพย์จางเรื้อรัง เลยอยากลิมิตงบไว้ เอาคร่าวๆก็ไม่อยากเกิน 1 หมื่นครับ หรือจริงๆถ้าต่ำกว่านั้นได้ก็ดีมากๆเลยครับ เอาแบบสมเหตุสมผลน่ะครับ เพราะจุดประสงค์คือเอามาเล่นเกม + ทำงานพวก 3D (แต่ทำงานนี่จริงๆเครื่องตอนนี้พอไหวอยู่ แต่อาการชรามันออกเพราะเล่นเกมครับ) ..อ้อ ไม่ OC นะครับ ไม่สนคะแนน Benchmark ด้วย เอาแค่ให้มันรองมือรองเท้าเจ้า 4870 ไหว ไม่คอขวดก็พอ

4. แรม ถ้าจัดแล้วเกินงบ แรมเดี๋ยวผมค่อยๆทยอยซื้อทีหลังเพิ่มเอาได้อะครับ คืออาจจะซัด 2 GB ก่อน (ถ้า CPU กะ MB เกินงบ)

ยังไงรบกวนท่านๆช่วยเสนอแนะหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

ปล. อุปกรณ์อื่นๆผมมีครบแล้วนะครับ PSU ใช้ของ Tagan 600W ผมว่าน่าจะเอาอยู่นะ (เครื่องเดิมนี่ ต่อ VGA 2 ตัว + HDD 3 ตัวก็ยังไหว พวก CPU ใหม่ๆก็น่าจะกินไฟน้อยลงด้วย...หรือเปล่า ?)

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

งบไม่อั้น......ป่าว

Bookmarks

Bookmarks