overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: อยากรู้ว่า กระเป๋าเป้ใส่โน๊ตบุ๊ค ของแท้ กับ ของก๊อบ ต่างกันยังไง

OverclockZone Member nanodsci's Avatar

Default อยากรู้ว่า กระเป๋าเป้ใส่โน๊ตบุ๊ค ของแท้ กับ ของก๊อบ ต่างกันยังไง

เมื่อวานไปเดินพันทิพย์มา ถูกใจเป้ของ K-swiss (ก๊อบ)ครับ แบบสวยดี ในราคา 1,500 บาท พอเดินไปอีกหน่อย ในร้านขาย NB มี เป้แทนของ asus ขายอยู่ในราคา 490 บาท(แบบไม่โดนใจ แต่ถูกตังค์) กับตัวเลือกของแท้อีกสองอัน มี targus (แท้) กับ deuter (แท้) เลยทำให้ต้องกลับมานั่งคิดดูว่าจะซื้อแบบไหนดี เพราะปกติผมชอบแบกของออกไปข้างนอก เคยมีเป้ ทั้งของก๊อบ ของแท้ แต่ที่เห็นชัดๆคือ ของก๊อบเวลาใช้ไปไม่เกินปี ตรงบริเวณสายสะพายที่เย็บติดกับตัวกระเป๋า มันจะขาดครับ เล่ามาซะยาว ตอนนี้อยากได้กระเป๋าสะพายใส่ NB กับหนังสือ หนักรวมๆกันก็น่าจะประมาณห้าโลกว่าๆ ใครมีประสบการณ์กับความประทับใจ กระเป๋าสะพายใส่ NB เล่าสู่กันฟังบ้างดิครับ

"ซื้อของแพงแต่ใช้ได้หลายปี กับของก๊อบที่ไม่ค่อยจะถูกเท่าไหร่ แต่ใช้งานได้แป๊บเดียว" หรือว่ามันจะเป็น "จะซื้อทำไมของแท้แพงเปล่าๆ กับของก๊อบที่มันใช้ได้นานเท่าๆกัน"

OverclockZone Member kengJA's Avatar

แบกของขนาดนี้ซื้อของแท้ดีกว่าครับ

มันออกแบบมาให้เซฟหลังเราด้วย

ใส่ของหนัก ๆ แน้นตรงสายสะพายเย็บติดกับกระเป๋า

ให้เป็นแบบใหญ่ ๆ หน่อย เป็นพื้นเดียวกันกระเป๋าได้เลยยิงดี

OverclockZone Member funnal's Avatar

ใส่ของก๊อบระวังผื่นขึ้นนะครับ (ล้อเล่นเน้อ)

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ เพราะกำลังจะหาซื้อเป้เพิ่ม จากเป้ Asus ครับ

งบประมาณคร่าว ๆ นี่ต้องเท่าไรเหรอครับ

แล้วเป้สะพายข้างกับเป้สะพายหลัง แบบไหนดีกว่ากันเหรอครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member hikky's Avatar

ขอถามว่า
    ผมไปเห็นมีของ samsonite ขายประมาณ 1700
    ราคาประมาณนี้มันของก็อปหรือเล่า

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

ซื้อทั้งที ซื้อของแท้ดีกว่าครับพี่น้อง ทีโน๊ตบุกตัวเป็นหมื่นยังมีเงินซื้อมันเลยครับ แค่ซื้อเสื้อหนา ๆ ให้มัน ตัวเดียวจะเป็นไรไป มันเหมือนผมตอนแรกอ่ะครับ ซื้อเครื่อง 45000 แต่ใช้กระเป๋าใบละ 1000 มันเลยทำให้บอดี้เครื่องผม ร้าวนี่ไงครับพี่น้อง

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ผมไม่รู้ว่าตัวเองใช้ของแท้หรือก๊อปอยู่นะครับ
    ใช้ใบละ 600 กว่าบาท ยี่ห้อ MCL ใช้มาได้ 3 ปีแล้ว
    แบก NB ไปๆมาๆ แบกเสื้อผ้าบ้าง เคยซื้อของสดมาใส่บ้าง (พ่อครัวประจำห้อง )
    โดนแดดโดนฝน มันก็ยังทนทานไม่ปริขาดอยู่เลยครับ
    แบบนี้เรียกได้ว่าประทับใจได้รึเปล่าก็ไม่ทราบ เพราะใบนี้เป็นใบที่ 2 ในชีวิต
    ใบแรกเหล่ี่ยมๆเล็กๆ สะพายแล้วเหมือนเต่าเลย

OverclockZone Member Decription's Avatar

ตอนนี้ใช้ของ Belkin อยู่ ประมาณ 2200(มั้ง) ถึงจะไม่ค่อยได้เอาออกนอกบ้านบ่อยครั้ง (สองสามเดือนจะเอาออกไปซักที = ='') แต่ผมว่ามันก็ถนอม NB ของเราได้ดี อันนี้แล้วแต่นะครับ ว่าจุดประสงค์ของกระเป๋า notebook คุณต้องการจะให้เป็นแบบไหน สำหรับผม priority แรกของมันคือ ทุกส่วนที่สัมผัสโดนตัว NB ต้องนิ่ม ไม่มีขอบแข็ง ไม่ทำให้เครื่องเป็นรอย และกันกระแทกได้ดี เดินหาอยู่เป็นชั่วโมงเหมือนกัน สรุปสุดท้ายก็มาลงที่เจ้าตัวนี้ ผมว่าของก๊อปหรือของแท้ ไม่สำคัญหรอกครับ ถ้าคุณไม่คิดมากนะ ลองเปิดดู ว่ามันสามารถใช้งานได้ตามความต้องการหรือเปล่า และอยู่ในงบของเราหรือเปล่าดีกว่า +)

OverclockZone Member

เนื้องานพวกตามตะเข็บพวกนี้แหละครับ ถ้าคนที่มือหนัก แบกของหนังหรือใช้งานโหด จะพบปัญหาขาดตามตะเข็บ เช็คตรงนี้ด้วยครับ

OverclockZone Member saksith's Avatar

ผมใช้ของแถมจาก asus เพราะไม่รู้เมืองชลตรงไหนมันขายบ้าง

OverclockZone Member gofiro's Avatar

ของทำเลียนแบบ คุณภาพดี ๆ ก็มีครับ ถ้ารู้จักเลือกดู

ไม่ต้องเสียเงินเยอะด้วย การสะพายกระเป๋่าไปไหนมาไหน ก็สำคัญ ถ้าไม่ระวัง กระเป๋าไหนก็ช่วยได้ยาก

OverclockZone Member

ของผมใช้ของ Targus ครับ ประกัน Life time ราคา 2,700

OverclockZone Member nanodsci's Avatar

Quote Originally Posted by worawit_inter View Post
    ของผมใช้ของ Targus ครับ ประกัน Life time ราคา 2,700

ตัวนี้ก็น่าสนครับ เห็นในห้อง notebook มีคนขายอยู่ ราคาโดนใจเลยทีเดียว

OverclockZone Member sompoat's Avatar
    sompoat@yahoo.com

เคยไปซื้อ Targus ตอนไปบอสตัน เจอรุ่นถูกใจ เลยถามพนักงานมันว่าจะมั่นใจได้ไง มันเอาเป้ targus วางลงบนพื้น แล้วเรียกเพื่อนมา 2-3 คน หุ่นประมาณ running back แล้วมันเหยียบเป้ไว้ ให้เพื่อนดึงสายสะพายคนละข้าง แล้วบอกให้เพื่อนดึง ผมซื้อมทันทีเลยครับ 2 ใบ (ในราคาที่เมืองไทยนึกไม่ถึง) แต่พอกลับถึงบ้านจึงมีเวลาดูแบบละเอียด อ่าน tag อ่านใบ warranty เลยรู้ว่ารุ่นที่ผมซื้อมานี่ ผลิตแถวๆ บ้านเรานี่เอง

นั่นมัน 5 ปี มาแล้วครับ ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่ สุดคุ้มจริง เก่าหน่อย ก็ทั้งลงเครื่องซักผ้า ตากแห้งแล้วเอามาใช้ใหม่

เพอื่นผม คนนึงซื้อเป้มาจาก MBK อะไรก็ไม่รู้ เช้าวันนึง เดินเข้าลิฟท์แรงไปหน่อย เป้กระแทกประตู ผลก็คือ Mac จอแตกครับ

แม้ว่าจะบอกยากว่าของแท้กับเทียมต่างกันยังไง เพราะทุกวันนี้ งานเกรด AAA จากเวียดนาม เนียนมาก หลาย brand ก็ผลิตในเวียตนามมั่ง ไทยมั่ง อินโดก็มี จีนก็มี ขึ้นอยู่กับหลายๆ อย่าง ผมเองเคยซื้อ Puma ที่ทำในไทย จากร้าน Puma ที่นิวซีแลนด์มาแล้ว หรือ Dr.Martens ที่ซื้อมาจาก US ก็ดันเป็นรุ่น made in China และรู้มาอีกว่ามี 6 แบบที่ทำในไทย

อย่าไปคิดมากเลยครับ ซื้อมาแล้วคุ้ม แม้ราคาจะสูง แต่คุณภาพก็น่าจะเป็นสิ่งที่ควรเลือกเป็นอันดับแรกนะครับ

OverclockZone Member guyoonee's Avatar

ใช้ของที่แถมมาครับ ตัวกระเป๋ายังสภาพดี แต่เสียอย่างเดียวตัวจับซิปหักง่ายไปหน่อยครับ

Bookmarks

Bookmarks