เคสใสๆ กับไฟกระพริบตามจังหวะเพลง Ver.3 By -Tonghadyai-
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 76

Thread: เคสใสๆ กับไฟกระพริบตามจังหวะเพลง Ver.3 By -Tonghadyai-

OverclockZone Member tonghadyai's Avatar
    Fixx & service Hatyai

Default เคสใสๆ กับไฟกระพริบตามจังหวะเพลง Ver.3 By -Tonghadyai-

คราวนี้ก็มีเวลาว่างๆ มานั่งหน้าคอม กันต่อในช่วงดึกๆ (ติดงานครับ ไม่ค่อยมีเวลานานๆ ครับ)

เป็นว่ามานั่งชมเลยดีกว่า ไม่รู้จะเขียนอะไร อธิบายมากมายครับ

ตัวเคสนี้ก็เป็นผลงาน ล่าสุด ในVer.3(ตั้ง Version เอาไว้ เพราะทำเคสใหม่เป็นครั้งที่ 3) การทำเคส ออกแบบและจัดทำเองครับ

ไฟกระพริบแบบนี้ ทำไว้ใช้ตั้งแต่ เคส Ver 1 แล้วครับ แต่ช่วงนั้น(ต้นปี51)เรียนค่อนข้างจะหนักเลยไม่ค่อยมีเวลาแวะเข้ามาที่ OCZ ครับ
    ส่วนตัวเก่า ถ้าว่างๆ ผมจะนำภาพมาให้ชมกัน พร้อมกับจะได้เห็นอุปกรณ์ที่ใช้ทำไฟกระพริบครับ

เคสตัวนี้กว่าจะเสร็จ ผมทำใช้เวลาไป 2 อาทิตย์กว่าๆ ประมาณนั้น เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาที่ว่างๆ

ลองดูรายละเอียดไปเรื่อยๆ ครับ มี Video Cilp ของเคสตัวนี้ อยู่ด้านล่างๆ หัวข้อ ลองโหลดไปชมกันนะครับ

สเปคเครื่องที่ใช้ก็เป็นสเปคเครื่องแบบบ้านๆครับ
    CPU : AMD Athlon x2 5200+ 2.7GHz With CPU Cooler By Xigmatek Red Scorpion S1283
    M/B : Asus M2N4-SLI
    Ram : DDR2 800 G.Skill 4PQ 5-5-5-15 1.9V
    VGA : Asus EAH3650 Silent GDDR2 512MB / Speed = Core 725MHz , Ram 1000MHz With HyperDrive +26MHz
    HDD : 820GB - Seagate 500GB & Hitachi 320GB
    SC : Creative Sound Blaster Live! Platinum
    PSU : Gview titanium 500w full
    CDD : Asus Combo & DVD-RW 20x

บนซิ้งค์ Chipset ที่เห็นมีพัดลมเล็กๆ เพื่อลดความร้อนครับ(ใครใช้M/Bนี้อยู่ ลองจับChipsetดูสิครับ ร้อนจี้..)
    เป็นชิป Nforce4SLI (รุ่นแรกๆ ยังใช้ชิปตัวนี้ ตอนหลังๆ M/Bตัวนี้เปลี่ยนมาเป็น NForce500SLI (สงสัยต้องหาเรื่องเอาบอร์ดไปเคลมใหม่ น่าจะได้Chipใหม่ๆมาด้วย))

ส่วนไฟกระพริบ เป็นหลักการง่ายๆ คือการ นำสัญญาณคลื่นความถี่มาขยายออก อีกต่อนึ่ง แล้วก็ส่งต่อเข้า LED (บอกแค่นี้ หลายท่านคงเข้าใจแล้ว(For ช่างอิเล็กฯ)
    BORKED
    รูป รูป
    Last edited by tonghadyai; 25 Nov 2009 at 13:42:17.

OverclockZone Member tonghadyai's Avatar

อีกอันมาดูกาน

เน็ตใครช้ารอกานยาวหน่อยนะ ขออภัยด้วย ยังมีภาพล่างๆๆๆ หรือทั้งกระทู้อีกลงมาเรื่อยๆ ครับ

ภาพล่าง แบบด่วนจี้... ถ่ายกะมือถือบ้างเนอะ
    รูป รูป
    Last edited by tonghadyai; 9 Feb 2009 at 02:56:21.

ดาวน์โหลด Video Cilp ชมผลงานเคสV.3 ได้ที่นี่ (แปลงไฟล์บีบอัดแล้ว คุณภาพลงลดไปด้วย แต่ก็พอชัดครับ) (ขนาด 19MB)

http://upload.bluegy.com/show.php?ec...4aaa943bda.avi

เข้าไปแล้ว รอประมาณ 30 วินาที แล้วกดปุ่ม Download

ตอนนี้มีใน youtube.com แล้วล่ะครับ
    Last edited by tonghadyai; 25 Nov 2009 at 13:43:57.

Update ภาพ ใหม่ๆ

เพราะว่า เอาเครื่องออกมาปัดฝุ่นนิดหน่อยครับ
    รูป รูป
    Last edited by tonghadyai; 9 Feb 2009 at 02:13:46.

จองไว้...ด้วยเน้อ หุ หุ

OverclockZone Member

ปูเสื่อ นั่งชม

OverclockZone Member s4410020's Avatar

จอง sugar beat kiss chanel

OverclockZone Member dakbaba's Avatar

อะนะ พลางๆนั่งชม เด่วผมไปหาน้ำมาขายท่านผู้ชมดีก่า น่าว่ากระทู้นี้คนน่าจะเยอะ อิอิ(กำไรแล้วตู)

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

สุดยอดเลย

OverclockZone Member gamie's Avatar

เอาใจช่วยครับคนใต้ด้วยกัน

OverclockZone Member

ความพยายามเต็มร้อยเลยครับ
    เอาใจช่วย

OverclockZone Member ARM sk's Avatar

รอดูไฟกระพริบ 555+ หาวิธีทำไม่เจอซักที ช่วยหน่อยน่ะ จขกท.

มาดูอุปกรณ์ที่ทำให้ไฟกระพริบกันเลยดีกว่า

วิธีการต่อ ดูแล้วค่อนข้างจะซับซ้อน สำหรับบางท่าน

แต่ถ้าท่านไหนมีความรู้ทางด้านการติดตั้งเครื่องเสียงเสียง ก็คงชิ่วๆ เลยล่ะครับ

อุปกรณ์ที่ใช้
    1. Tranformer 12V 1A
    2. Diode 3A
    3. PowerAmp 12V (กำลังขับไม่ต้องสูงมากมาย)
    4. LED 12V (สำเร็จรูป)
    รูป รูป
    Last edited by tonghadyai; 9 Feb 2009 at 02:25:54.

OverclockZone Member TapPraTarn's Avatar

สวยดีครับ

OverclockZone Member OoKengZaoO's Avatar

ทำไงหรอให้มันกระพริบตามจังหวะเพลงอะ

ยังงัยก็ลองโหลดคลิปไปชมดูกันก่อนครับ

ใครเป็นสมาชิก Youtube ฝากขึ้น ให้ด้วยครับ เป็นอีกหนึ่งฝีมือของคนไทย...

OverclockZone Member changbig's Avatar

ทำไฟกระพริบยังไงคับท่าน ช่วยบอกที

PowerAmp ที่ผมจะแนะนำให้ใช้ คือ ขนาดกำลังวัตต์น้อยๆ ก็ได้ครับ ถ้าแรงไป LED คงอยู่ได้ไม่นาน และที่สำคัญ ขนาดของตัวมันกินเนื้อที่ด้วย

PowerAmp ที่ผมจับมาทำในตอนนี้ เป็นของที่เหลือมาจากการแต่งรถมอไซด์ ของผมเอง(ดูภาพตามด้านล่างได้ครับ อาจจะไม่ชัด เพราะถ่ายตั้งนานแล้วนู้น... ตั้งแต่ยังเป็นเกรียน มอไซด์อยู่เลย)

ใครที่เคยขับรถ(เด็กแว้น)ลงแข่งบ่อยๆ(ในหาดใหญ่) คงจะได้เห็นรถมอไซด์ผมกันบ้างแล้วนะครับ เป็นตัวโชว์ข้างๆ ทางประจำทีมงานเลย(แต่ตอนนี้ทีมยุบไปล่ะ หมดวัยเด็กแว้น..กันหมดแล้ว)
    หรือใครที่ชม เว็บ Mocyc.com ก็คงจะได้เห็นกันบ้างแล้วสมัย มอไซด์ติดเครื่องเสียงกำลังฮิตเลย ลงทุนหมดไปเป็นหมื่น แค่แต่งเครื่องเสียงเนี้ย... ไหนจะทำเครื่องยนต์อีก ผลสุดท้าย พอหมดยุค ก็โล๊ะ เป็นชิ้นส่วนกันไป...
    รูป รูป
    Last edited by tonghadyai; 9 Feb 2009 at 02:43:45.

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

มี VU Meter ด้วยง่ะ ต่อยังไงเหรอครับ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ใช้อะไรตัดช่องพัดลมอ่ะครับ

สวยดีครับ น่าจะเพิ่มไฟอีกหน่อย เอาให้เป็นแบบดิสโก้ไปเลย

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks