Announcement

Collapse
No announcement yet.

เคสใสๆ กับไฟกระพริบตามจังหวะเพลง Ver.3 By -Tonghadyai-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เคสใสๆ กับไฟกระพริบตามจังหวะเพลง Ver.3 By -Tonghadyai-

คราวนี้ก็มีเวลาว่างๆ มานั่งหน้าคอม กันต่อในช่วงดึกๆ (ติดงานครับ ไม่ค่อยมีเวลานานๆ ครับ)

เป็นว่ามานั่งชมเลยดีกว่า ไม่รู้จะเขียนอะไร อธิบายมากมายครับ

ตัวเคสนี้ก็เป็นผลงาน ล่าสุด ในVer.3(ตั้ง Version เอาไว้ เพราะทำเคสใหม่เป็นครั้งที่ 3) การทำเคส ออกแบบและจัดทำเองครับ

ไฟกระพริบแบบนี้ ทำไว้ใช้ตั้งแต่ เคส Ver 1 แล้วครับ แต่ช่วงนั้น(ต้นปี51)เรียนค่อนข้างจะหนักเลยไม่ค่อยมีเวลาแวะเข้ามาที่ OCZ ครับ
    ส่วนตัวเก่า ถ้าว่างๆ ผมจะนำภาพมาให้ชมกัน พร้อมกับจะได้เห็นอุปกรณ์ที่ใช้ทำไฟกระพริบครับ

เคสตัวนี้กว่าจะเสร็จ ผมทำใช้เวลาไป 2 อาทิตย์กว่าๆ ประมาณนั้น เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาที่ว่างๆ

ลองดูรายละเอียดไปเรื่อยๆ ครับ มี Video Cilp ของเคสตัวนี้ อยู่ด้านล่างๆ หัวข้อ ลองโหลดไปชมกันนะครับ

สเปคเครื่องที่ใช้ก็เป็นสเปคเครื่องแบบบ้านๆครับ
    CPU : AMD Athlon x2 5200+ 2.7GHz With CPU Cooler By Xigmatek Red Scorpion S1283
    M/B : Asus M2N4-SLI
    Ram : DDR2 800 G.Skill 4PQ 5-5-5-15 1.9V
    VGA : Asus EAH3650 Silent GDDR2 512MB / Speed = Core 725MHz , Ram 1000MHz With HyperDrive +26MHz
    HDD : 820GB - Seagate 500GB & Hitachi 320GB
    SC : Creative Sound Blaster Live! Platinum
    PSU : Gview titanium 500w full
    CDD : Asus Combo & DVD-RW 20x

บนซิ้งค์ Chipset ที่เห็นมีพัดลมเล็กๆ เพื่อลดความร้อนครับ(ใครใช้M/Bนี้อยู่ ลองจับChipsetดูสิครับ ร้อนจี้..)
    เป็นชิป Nforce4SLI (รุ่นแรกๆ ยังใช้ชิปตัวนี้ ตอนหลังๆ M/Bตัวนี้เปลี่ยนมาเป็น NForce500SLI (สงสัยต้องหาเรื่องเอาบอร์ดไปเคลมใหม่ น่าจะได้Chipใหม่ๆมาด้วย))

ส่วนไฟกระพริบ เป็นหลักการง่ายๆ คือการ นำสัญญาณคลื่นความถี่มาขยายออก อีกต่อนึ่ง แล้วก็ส่งต่อเข้า LED (บอกแค่นี้ หลายท่านคงเข้าใจแล้ว(For ช่างอิเล็กฯ)
    BORKED
    Attached Files
    Last edited by tonghadyai; 25 Nov 2009, 13:42:17.

อีกอันมาดูกาน

เน็ตใครช้ารอกานยาวหน่อยนะ ขออภัยด้วย ยังมีภาพล่างๆๆๆ หรือทั้งกระทู้อีกลงมาเรื่อยๆ ครับ

ภาพล่าง แบบด่วนจี้... ถ่ายกะมือถือบ้างเนอะ
    Last edited by tonghadyai; 9 Feb 2009, 02:56:21.

Comment

ดาวน์โหลด Video Cilp ชมผลงานเคสV.3 ได้ที่นี่ (แปลงไฟล์บีบอัดแล้ว คุณภาพลงลดไปด้วย แต่ก็พอชัดครับ) (ขนาด 19MB)

http://upload.bluegy.com/show.php?ec...4aaa943bda.avi

เข้าไปแล้ว รอประมาณ 30 วินาที แล้วกดปุ่ม Download

ตอนนี้มีใน youtube.com แล้วล่ะครับ
      Last edited by tonghadyai; 25 Nov 2009, 13:43:57.

Comment

Update ภาพ ใหม่ๆ

เพราะว่า เอาเครื่องออกมาปัดฝุ่นนิดหน่อยครับ
        Last edited by tonghadyai; 9 Feb 2009, 02:13:46.

Comment

จองไว้...ด้วยเน้อ หุ หุ

Comment

ปูเสื่อ นั่งชม

Comment

จอง sugar beat kiss chanel

Comment

อะนะ พลางๆนั่งชม เด่วผมไปหาน้ำมาขายท่านผู้ชมดีก่า น่าว่ากระทู้นี้คนน่าจะเยอะ อิอิ(กำไรแล้วตู)

Comment

สุดยอดเลย

Comment

เอาใจช่วยครับคนใต้ด้วยกัน

Comment

ความพยายามเต็มร้อยเลยครับ
                      เอาใจช่วย

Comment

รอดูไฟกระพริบ 555+ หาวิธีทำไม่เจอซักที ช่วยหน่อยน่ะ จขกท.

Comment

มาดูอุปกรณ์ที่ทำให้ไฟกระพริบกันเลยดีกว่า

วิธีการต่อ ดูแล้วค่อนข้างจะซับซ้อน สำหรับบางท่าน

แต่ถ้าท่านไหนมีความรู้ทางด้านการติดตั้งเครื่องเสียงเสียง ก็คงชิ่วๆ เลยล่ะครับ

อุปกรณ์ที่ใช้
                          1. Tranformer 12V 1A
                          2. Diode 3A
                          3. PowerAmp 12V (กำลังขับไม่ต้องสูงมากมาย)
                          4. LED 12V (สำเร็จรูป)
                          Last edited by tonghadyai; 9 Feb 2009, 02:25:54.

Comment

สวยดีครับ

Comment

ทำไงหรอให้มันกระพริบตามจังหวะเพลงอะ

Comment

Working...
                              X