Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าปรับ bios เป็น AHCI mode แล้ว ต้องปรับ SATA เป็น Native mode ด้วยหรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าปรับ bios เป็น AHCI mode แล้ว ต้องปรับ SATA เป็น Native mode ด้วยหรือเปล่าครับ

Gigabyte EP45-UD3P (F5)

ใน bios เลือก AHCI อยู่ แต่อีกบรรทัดมันจะบอกว่า SATA Port0-3 Native mode แล้วมีให้เลือก disable , enable เลือกอะไรดีครับ ถ้าเลือก enable จะเสียฟังชั่ง ncq , hotplug และอื่น ๆ ไปหรือเปล่าครับ

อีกอย่างบอร์ดนี้ใช้ Sata Pioneer 216BK จอฟ้าบ่อยมาก ปิดเครื่องทิ้งไว้นาน ๆ เปิดมาจะจอฟ้าเลย ตอนแรกเครื่องค้าง ตอนนั้นเสียบ channel เดียวกับ hdd ตอนนี้เลยย้ายไป channnel สุดท้ายก็หายค้าง แต่หลัง ๆ มาจะจอฟ้าบ่อย แต่ reboot ใหม่ก็หาย เคยได้ยินว่า gigabyte เกาเหลากับ pioneer จริงเหรอครับ หรือเป็นเพราะ ahci mode , native mode กันแน่ ใครเป็นบ้างครับ
Working...
X