overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 92

Thread: ทำไมบางทีเล่นเกมแล้วภาพมันเร็วแบบเวอร์ๆเลยครับ

OverclockZone Member

Default ทำไมบางทีเล่นเกมแล้วภาพมันเร็วแบบเวอร์ๆเลยครับ

มีวิธีแก้ไหมครับ คือเหมือนกับว่า เฟรมเรตมันสูงเกินอ่ะครับ แล้วเกมบางเกมไม่มีออฟชั่นที่จะลิมิตเฟรมเรตหรือ V-sync เลยอ่ะครับ จะแก้ยังไงครับ จากไดร์เวอร์การ์ดจอได้ไหมครับ ผมใช้ ATI นะครับ

jackson's Avatar
    ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

เปิดพวก af aa น่าจะช่วยได้ อิอิ

aa ก็เปิดแล้วหมดแล้วครับ ยังไหลอยู่เลย v-sync ก็ปิดแล้ว

กระทู้ OCZ ณ ห้อง____

ได้ไป OC เครื่องเปล่า

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

OC เครื่องแล้วภาพเร็วขึ้นเหรอครับ ?
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Quote Originally Posted by KiDMaioRKz View Post
    OC เครื่องแล้วภาพเร็วขึ้นเหรอครับ ?
    มีโอกาสสูงครับเพราะความเร็วของเฟรมเรตจะสัมพันธ์กับประสิทธิภาพของเครื่องครับ

OverclockZone Member lovelyarm's Avatar
    ซุ่มอยู่ในห้อง $oC!eTy

Talking

Quote Originally Posted by KiDMaioRKz View Post
    ก้อ นั่น หน่ะ สิ

ไม่ได้OC ไรเลยครับ ทำไม่เป็นอ่ะ

Quote Originally Posted by zeronoss View Post
    ไม่ได้OC ไรเลยครับ ทำไม่เป็นอ่ะ
    สเป็คแรงเกินที่ตัวเกมกำหนดไว้หรือเปล่า ลองdowngradeคอมไปใช้ CPU กับ VGA ที่ตำลงมาหน่อยเผื่อหาย

OverclockZone Member Imdexter's Avatar

เข้าไปที่ CCC (Catalyst Control Center)

เลือกช่อง 3D ----> All settings ----> Wait for vertical refresh

ปรับไปขวาสุด always on

เฟรมเรทไม่น่าจะเกิน refresh rate ที่จอใช้อยู่ขณะนั้น LCD ส่วนมากก็ 60

แรงเกิน - - มีงี้ด้วยเหรอ

ถึงเรปบน ขอบคุณมากครับ จะลองทำดูนะครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by zeronoss; 18 Jan 2009 at 15:16:25.

OverclockZone Member jonoaugi's Avatar

จะสร้างหนังที่กระทู้นี้ต่อหรอครับ

OverclockZone Member ootpang's Avatar
    ข้างๆเซเบอร์จัง

ท่าจะ บ้า ว่าแต่ เจ้าของกระทู้เป็นกับ เกม cod5 รึ ปล่าว
    Last edited by ootpang; 18 Jan 2009 at 15:50:48.

cod5 ยังไม่มีตัวเกมครับ แต่ว่า เป็นกับ NBA2K9 Warcarft DMC4 อ่ะครับ

ปล.เกิดมาก็เคยได้ยินนี่ล่ะว่าสเปคสูงเกิน จะทำให้เฟรมเรตขึ้นควรดาวเกรด งี้จะเล่นเกมยิงไข่ ตูไม่ต้องกลับไปใช้ เพนเทียม2 เหรอเนี่ย - -

แล้วที่ว่ามันเวอร์ เวอร์แบบไหนล่ะครับ เอา FPS มาดูกัน

OverclockZone Member Viper 1964's Avatar
    Chicago & Illinois

ผมเคย กีต้าฮีโร่ เร็วและกระตุกมากมา ทั้งทั้งที่สเปกในลายเช็น

ผม ลบ ลงใหม่ รีสตาร์ หาเลยครับ แต่บางที ก็ยังเป้นอยู่

เวลาเป็นผมจะรีเครื่องแล้ว เล่นก็ปกติ

OverclockZone Member zeusgod's Avatar

เจออยู่เกมเดียวอาการนี้ COD:world at war วิ่งเร็วผิดมนุษย์
    ที่เหลือธรรมดาค่อนไปทางแลค -0-

OverclockZone Member UnderoatZ's Avatar
    สุพรรณบุรี to ดาวคะนอง

เป็นทุกเกมเปล่าครับ แล้วได้ลงพวก speed gear ไว้หรือเปล่า หรือพวกโปรช่วยเล่นเกมออนไลน์ ต่างๆ พวกนี้น่าจะทำให้เกิดอาการต่างๆ เช่น โปร มัลติฮิต ตีไว วิ่งไว ไรพวกนี้
    ผมว่า fps มันไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ ยิ่งเยอะไม่ได้หมายว่ายิ่งไวซะหน่อย แค่มันลื่นและไม่หน่วง ถ้าเล่นเกมแล้วต้องลงทุน downgrade เครื่องนี้ มันบ้าไปแล้วครับ DMC4 ผม FPS 90 กับ FPS 160 มันก็ไม่ได้เร็วกว่ากันเลยครับแค่ลื่นกว่าเท่านั้นเอง

E8500@3.6
    Ram 2 G
    VGA 4850

เล่นเกมยิงไข่ dash มาริโอ มันก็ไม่ได้ทำให้มันเร็วขึ้นเลยครับ ผมว่าน่าจะเกิดจากปัญหา ซอฟแวร์ทำงานผิดปกติครับ

OverclockZone Member dreamerkidz's Avatar

ผมก็เคยเป็นใน PES2008 วิ่งเร็วอย่างกับ Ferrari ยิงนะแรงอย่างกับ M-16 ไม่รู้เป็นบ้าอะไร พอลง 2009 เล่นก็ความเร็วปกติดี งง??

Quote Originally Posted by UnderoatZ View Post
    เป็นทุกเกมเปล่าครับ แล้วได้ลงพวก speed gear ไว้หรือเปล่า หรือพวกโปรช่วยเล่นเกมออนไลน์ ต่างๆ พวกนี้น่าจะทำให้เกิดอาการต่างๆ เช่น โปร มัลติฮิต ตีไว วิ่งไว ไรพวกนี้
    ผมว่า fps มันไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ ยิ่งเยอะไม่ได้หมายว่ายิ่งไวซะหน่อย แค่มันลื่นและไม่หน่วง ถ้าเล่นเกมแล้วต้องลงทุน downgrade เครื่องนี้ มันบ้าไปแล้วครับ DMC4 ผม FPS 90 กับ FPS 160 มันก็ไม่ได้เร็วกว่ากันเลยครับแค่ลื่นกว่าเท่านั้นเอง

E8500@3.6
    Ram 2 G
    VGA 4850

เล่นเกมยิงไข่ dash มาริโอ มันก็ไม่ได้ทำให้มันเร็วขึ้นเลยครับ ผมว่าน่าจะเกิดจากปัญหา ซอฟแวร์ทำงานผิดปกติครับ
    ผมพูดผิดตรงไหน ก็เค้าบอกว่า FPS มันขึ้นสูงไปบ้างทีเค้าอาจจะอยากเล่นเกมที่ FPS ต่ำๆลงหน่อยก็เป็นได้

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks