overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: อยากได้ sound card เน้นดูหนังอะครับ

OverclockZone Member

Default อยากได้ sound card เน้นดูหนังอะครับ

คืออยากได้ศาวการ์ดไว้ดูหนังสัก 1 ใบ ตอนแรกว่าจะเอา 2ZS เพราะมันถูกดีคนซื้อเยอะ แต่หลังๆมานี้ก็มีคนเลหลังเยอะเหมือนกัน แล้วก็มีคนให้ความคิดเห็นว่า x-fi / x-tream music เสียงดีักว่ากันเยอะ

ส่วน 2zs เสียงจะเบานุ่ม ส่วนตัวแล้วผมชอบเสียงดังๆเบสหนังๆฟังแล้วระทึก แต่งบไม่มาก

เรื่องที่ว่า x-fi / x-tream music เสียงต้องดีกว่าก็แน่อยู่แล้วเพราะราคามันก็เท่าตัว แต่ไม่รู้ว่าซื้อมามันจะคุ้่มกับเงินที่เสียไปไหม ซาวการ์ดราคา 3000 กว่าบาท ลำโพงผมซื้อมาแค่ 2300 เอง 5.1

มันไม่เหมือนลำโพงผมลงไปลองเองไม่ได้ จะซื้อ 2ZS อยากลองฟังก็ไม่มีที่ให้ลอง (แบบว่าความพอใจของแต่ละคนมันไม่เท่ากัน)

ถ้าผมซื้อ 2ZS มาผมอาจจะพอใจกับมันก็ได้ หรือ ผมอาจจะคิดว่า ไม่เห็นจะต่างจากเดิมเลยรู้งี้ซื้อแพงๆดีกว่า (แต่ผมก็ไม่มีงบขนาดนั้น) หรืออาจคิดว่า ไม่น่าซื้อมาเลย

ยังไงก็ช่วยๆกานหลายๆเสียงละกานครับ ผมเองก็ไม่ใช่พวกเล่นเสียง ไม่เอามาทำไรมากหลอกนอกจากดูหนัง ฟังเพลง(ที่ไม่รู้ว่ามันแปลว่าไร ฟังเอาจังหวะคึกคัก - -*)

ลำโพงผม microlac x1300 5.1 ถ้าใช้ 2ZS แล้วจะุ้มไหมครับ ความแตกต่างเห็นเยอะไหม น่าพอใจไหม (ผมรู้อยู่แล้วว่ามันต้องแตกต่างและดีกว่าเดิม แต่จะต่างแค่ไหน ขอเสียงหน่อยนะ เน้่นดูหนัง)

ขอบคุณทุกคนที่ช่วยอ่านและช่วยขุดนะครับ

ไม่ค่อยชอบนะ หลังจากใช้ SB Audigy แต่รุ่นที่ จขกท ว่า มาไม่รู้ 5.1 จะเวิรค์มั้ยนะ
    แต่รุ่นที่ผมใช้ ไม่ไหวจริงๆ

Banned

พวกที่ใช้ชิป cmi 8770 ขึ้นไปมั้ง

Quote Originally Posted by soniqer View Post
    พวกที่ใช้ชิป cmi 8770 ขึ้นไปมั้ง
    คืออารายหว่า อธิบายให้ละเอียดทีจิ

ดันๆ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ผมว่า config codec ใหม่อีกรอบ อาจจะทำให้ท่านไม่ต้องเปลี่ยน sound

ลำโพง x1300 ใช่ใหม ตอนนี้ใช้โปแกรมอะไรดูหนังอยู่

media player classic

sound 5.1 onboard

config code ทำไมเปนอะ แค่ว่าปรับให้เวลาดูหนังแล้วมันไม่กระตตุกก็รู้สึกว่าจาดีแล้วนะ ตอนเลือก sound ก็ใช้ direcx หรือ ใช้ขอ CMedia นี่แหละ

อ้าวกำ นึกว่าใช้ zs อยู่

ช่วยทีนะ ถ้าไม่ทราบก็ช่วยดูทีว่้า x-fi ในราคาที่ใกล้ๆกัน รุ่นแบบไหนดีสุด เน้นดูหนัง เพลงนุ่มๆไม่เอา เอาแต่เพลงหนักๆ

x-fi แหละ

OverclockZone Member arthur99's Avatar

ตอนนี้ผมใช้ x1300เหมือนกัน ใช้กับXtreme Music ครับ 2zsก็เคยลองแล้ว
    ส่วนตัวแล้วผมดูหนัง-ฟังเพลงพอๆกัน

แนะนำนะครับ:
    ท่านสั่งซื้อจากในเว็บนี้แหละทั้ง2ตัวเลย แล้วเทสทั้ง2ตัว
    พอใจตัวไหนก็เลือกตัวนั้น อีกตัวจะเก็บไว้ หรือจะประกาศขายในบอร์ดก็ได้ ลดสัก200ก๊ขายออกแล้ว
    ทีนี้ท่านก็ได้ทดลองฟังทั้ง2ตัวแล้ว

ตอนนี้ผมใช้ x1300เหมือนกัน ใช้กับXtreme Music ครับ 2zsก็เคยลองแล้ว
    ส่วนตัวแล้วผมดูหนัง-ฟังเพลงพอๆกัน

แนะนำนะครับ:
    ท่านสั่งซื้อจากในเว็บนี้แหละทั้ง2ตัวเลย แล้วเทสทั้ง2ตัว
    พอใจตัวไหนก็เลือกตัวนั้น อีกตัวจะเก็บไว้ หรือจะประกาศขายในบอร์ดก็ได้ ลดสัก200ก๊ขายออกแล้ว
    ทีนี้ท่านก็ได้ทดลองฟังทั้ง2ตัวแล้ว
    งบน้อยครับ -*- x-fi ยังไม่มีปัญญาจะซื้อเลย 2ZS พอไหม แต่ถ้าซื้อ 2ZS มาแล้วไม่เกิดประโยช ก็คงต้อง x-fi

H2OPlUS's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ ,เดอะมองาม , เมืองทอง

Quote Originally Posted by hidezeed View Post
    งบน้อยครับ -*- x-fi ยังไม่มีปัญญาจะซื้อเลย 2ZS พอไหม แต่ถ้าซื้อ 2ZS มาแล้วไม่เกิดประโยช ก็คงต้อง x-fi
    Audigy 1 รหัส SB0090 ก็พอครับพูดตรงๆ เสียดีแล้วเอามาดูหนังฟังเพลงเฉยๆ เล่นเกมส์ก็แจ่มแล้วครับ ค่าตัวก็ไม่แพงครับ คุ้มกว่าครับ

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

จริงๆแล้วความสนุกอยู่ที่หนังครับ

OverclockZone Member ZeeDZAAZ's Avatar
    @แพร่ 0867320848

ราคาประมาณนั้น ต้อง X-fi music คุ้มแล้ว ดูหนังสุดยอด แต่ต้อง DVD นะ หนัง VCD ไม่เท่าไหร่ แต่ DVD ถอด รหัส DTS Dolby อะไรพวกนี้ดูมันมาก ผมใช้คู่กับ A-200 5.1s บ้านสะเทือน

ลำบากจาย

OverclockZone Member poqepaq's Avatar
    Metro Park Condo

เพิ่มเงินสู้อีกสักหน่อย เอา Asus Sonar HDAV1.3 ไปเลยครับ ฟันธง ดูหนังแล้วจะลืมโรงหนังไปเลยครับ (แต่ต้องต่อ 5.1 หรือ 7.1 แบบ Digital นะครับ)

Bookmarks

Bookmarks