overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: ๋HD มีเสียง แก๊ก ๆ แล้วเครื่องก็แฮ้ง เกิดมาจากสาเหตุอะไรครับ

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

Default ๋HD มีเสียง แก๊ก ๆ แล้วเครื่องก็แฮ้ง เกิดมาจากสาเหตุอะไรครับ

ตอนแรกผมก็เอา HD ไปเครม แล้วแต่ทำมัยอาการนี้ยังกลับมาหาผมอีก มันเกิดมาจากสาเหตุอะไรครับ
    สเปคเครื่องผม
    MB Asus A8N SLI DELUX
    CPU AMD64bit 3000+
    RAM Cosair vs 256*2 bus400
    HD Seagate 80GB Sata
    VGA Asus 6600GT
    งง ครับ อย่างงี้อาการนี้นอกจากเ็ป็นที่ HDD แล้วยังเป็นที่ไหนได้อีกครับ

ผู้มาเยือนนะจ๊ะ
    Guest

ก็น่าจะเป็นที่ HDD เหมือนเดิมนั่นล่ะคับ ไม่น่ามีส่วนอื่น

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

ทั้ง ๆ ที่พึ่งไปเครม มามือดีจริง เครมรอบแรก HDD Boot ตัวเองไม่ได้ รอบสองจะเจอ HDD ฮ่วย
    อีกเหรอนี่ อะไรจะไปซวยปานนั้นเดียวเห็นทีต้องอีกสักเดือนนึงค่อยเอาไปเครม

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

เขมหลุด

หลุดอย่างงี้ปวดหมองเลย กำลังไรท์แผ่นเลย เสียไปตั้ง 2 แผ่น

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by FreeDom View Post
    หลุดอย่างงี้ปวดหมองเลย กำลังไรท์แผ่นเลย เสียไปตั้ง 2 แผ่น
    ฮาร์ดดีสมีปัญหาไม่เกี่ยวกับการไรท์แผ่น CD (โป๊) ครับ
    ของผมเสียงดังมากกกกกกกกกกกกกก แก๊ก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เซ็ง
    ลูก 80G ซีเกต SATA1 นะ ดังมาจะเป็นปีละ ขี้เกลียดไปเคลม มันก็ยังไม่พังซะทีนะ

คือไอ้ ดังนี่ผมไม่ซีเรียจ หลอกครับ แต่พอมันดังขึ้นมาอาการตามมาคือ ค้างครับคอมค้าง แล้วมัน
    ค้่างตอน ผมกำลังโหลดนี่ซิตื่นมาเอ๊ะทำมัยคอมเราจอฟ้าปวดหมองเลย เบื่อตรงนี่ นี่ละอุสาเอาไปเครม
    คิดว่าน่าจะหาย

OverclockZone Member Anchor_T's Avatar
    บ้านโป่ง-ปริมณฑล-นครศรีธรรมราช

ผมก็เคยเป็นครับ เป็นๆหายๆ รอคนอื่นมาตอบเหมือนกาน

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by FreeDom View Post
    คือไอ้ ดังนี่ผมไม่ซีเรียจ หลอกครับ แต่พอมันดังขึ้นมาอาการตามมาคือ ค้างครับคอมค้าง แล้วมัน
    ค้่างตอน ผมกำลังโหลดนี่ซิตื่นมาเอ๊ะทำมัยคอมเราจอฟ้าปวดหมองเลย เบื่อตรงนี่ นี่ละอุสาเอาไปเครม
    คิดว่าน่าจะหาย
    ลองเคลมใหม่อีกรอบครับถ้าว่าเป็นที่ฮาร์ดดีสนะ
    ฮาร์ดดีส มีเสียงดังไม่ใช่ว่าฮาร์ดดีสพังครับ
    ส่วน คอมค้างหรือจอฟ้า ก็ไม่ได้แปรว่าเป็นที่ฮาร์ดดีสอย่างเดียวด้วย
    เป็นได้ทั้ง S/W H/W เช่น แรม การ์ดจอ PSU(ไฟไม่เสถียร) ไดร์เวอร์ ความร้อน ไวรัส ฯลฯ

ไวรัส ตัดทิ้ง ซอฟแวร์ตัดทิ้ง ram ไม่แน่ใจ การ์ดจอคิดว่าไม่PSU ไม่แน่ ไดร์เวอร์ตัดทิ้ง
    ความร้อน ตัดทิ้งเพราะเปิดเคสไว้
    แรม หรือไม่ก็ PSU มีอีก 2 อย่างที่คิดไว้ แต่ีที่คิดว่าเป็น HDD แน่นอนเพราะเอา HDD แบบ
    IDE พี่ข้างบ้านมาเปิดเล่นอยู่เกือบอาทิตย์ไม่เป็นไร แต่เสียบของตัวเอง SATA ไม่ถึง 1 ชม
    แก๊ก แล้วก็ค้าง แต่มานั่งคิดดูอีกปกติเครมแล้วมันน่าจะดี แต่ใช้มา เกือบอาทิตย์อาการพึ่งแสดง
    เมื่อเช้า แต่ตอนนี้เปิดตั้งแต่ 7 โมงถึง 12.00 ยังโอเคอยู่ โอ้ย งง เป็นที่อะไรวะเนี่ย

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ผมก็เคยเป็นครับ ดังแก๊กๆ หัวอ่านน่ะครับ เครมมา 2 รอบแล้วครับก็ยังเป็นไม่แน่เป็นที่บอร์ดครับ ตัวควบคุม sata ชิบ control มานหรือเปล่ายังไม่แน่ใจครับ

ใช่เลยผมละกลัวเป็นที่ MB เหลือเกินเพราะว่ามันอาการแสดงแบบเป็นบางครั้งกล้วเอาบอร์ดเครมแล้ว
    มันเป็นโรคกลัวหมอ อาการไม่ออกตอนเอาไปเครม

OverclockZone Member apichai's Avatar

อาการยังงี้สงสัยใกล้ไปแล้วคับ แบคอัพข้อมูลไว้เลย

OverclockZone Member top41's Avatar

เพราะมันใกล้จะลาโลกแล้วครับ
    เดตรียมโรงศพไว้ให้ดี
    ทำพินัยกรรมไว้ด้วย ( Backup ข้อมูล )

OverclockZone Member ด.ช.อื๋อ's Avatar
    เต็งหนาม พิษโลก

ผมให้น้ำหนักไปที่ PSU นะ ส่วนแรมนี่ไม่แน่ ลองถอด test ทีละแผงดู หรือไม่ก็ลองเอา HDD ท่านไปเสียบเครื่องพี่ข้างบ้านท่านดู(ในกรณีที่มี Sata นะครับ) ลองดูครับผม

ของท่านนี่ยังพอว่า ของผมไหม้เลย เล่นอยู่ดีๆ ปิดคอมไปข้างนอกกลับมา เปิดไม่ติด ขยับไปขยับมา
    ไหม้เลย(สายไฟ ไฟลุกเลย-*-) เซงมากมาย พอเอาไปเคลมก็แกล้งทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ (55) ได้ของใหม่มาตอนนี้ใช้ได้ปกติครับ (แต่หนังหายเรียบ <<แหะๆ เรื่องนี้ต้องปรึกษา BOYWA ^^)

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ดังแล้วค้าง สงสัยไกล้ไปไงครับ

เห็นทีต้องทิ้งช่วงสักนิดค่อยเอาไปเครมดีกว่า เขินไปตอนนี้ คนเครมจำหน้าได้แน่ ๆ นอนเลย
    แล้วเขาก็บอกว่าเครื่องน้องมีปัญหาเองหรือเป่า ยิ่งอาการแบบนี้เกิดเขาลองแล้วไม่เป็นนี่เสีย
    หน้าอีกต่างหาก กำ

OverclockZone Member nicolas's Avatar

ผมว่า hd อีกอ่ะแหละ

มีทิศดีใหม่ โทรไปถามเพื่อนมาเขาบอกว่าอาจเป็นที่สายไฟ HDD ก็ได้ ตอนนี้ได้ทำการเปลี่ยนสาย
    ไฟ HDD กลับเข้าได้เชยยย แต่ของแบบนี้ยังไม่แน่นอน เดียวผมจะลองเปิดยาว ๆ ดู อิอิ

แย่แล้ว
    Guest

ขอโทษคะ...!
    ใครรู้เรื่อง mainboard ช่วยไปตอบกระทู้
    ใครก็ได้ช่วยที Mainboard Gigabyte เสีย
    ด้วยคะ...ขอบคุณคะ

Bookmarks

Bookmarks