Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกม แล้วคอมรีสาร์ท แก้ยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลองถอยไปใช้ driver รุ่นเก่าดูหน่อยครับ ผมเคยเจอจอฟ้าเพราะdriver

Comment

Originally posted by cleaning View Post
      ลองถอยไปใช้ driver รุ่นเก่าดูหน่อยครับ ผมเคยเจอจอฟ้าเพราะdriver
      ไม่เคยเจอปัญหา Error จอฟ้าครับ แต่เล่นๆมันรีสตาร์ทใหม่เลย

Comment

Originally posted by taibkk View Post
        psu ตามสเปค ก็ไหวครับ น่าจะสบาย ๆ ถ้าไม่มีปัญหานะ

-----------------------
        clearbios เป็นค่าดั้งเดิมก่อนครับ

หาโปรแกรมที่เทสการ์ดจอหนัก ๆ พวก furmark + เทส cpu full load ไม่ต้องหนักมาก พวก cpu-z stress ก็ได้
        แล้วเปิดเทสพร้อม ๆ กันไปเลยทั้งคู่

แล้วดูว่าดับไหม
        ถ้าดับ ก็เล็งไปที่ psu ก่อน
        ยังไงก็ต้องหามาสลับเทส

---------------------
        ประเด็นอื่น ๆ หากคิดว่าเป็นการ์ดจอ
        ให้ถอดการ์ดจอออก แล้วใช้ออนบอร์ด ฝืนเล่นให้จบเกมดู เทสเล่นให้มีอาการดับ ถ้ายังดับสบายใจได้ การ์ดจอไม่น่าเป็นปัญหา
        ถ้าไม่ดับก็ต้องไล่กันต่อ

ลองเปิดฝาเคส เอาฮาตาริเป่าอัดไปที่ภาคจ่ายไฟ
        ถ้าไม่ดับ ก็น่าคิด

เอาแรมมาถู ๆ ด้วย เผื่อไว้ แล้วเทส
        หรือมีแรมมากกว่า 1 ก็ถอดเทสทีละตัว

------------------------
        ส่วนตัวแนะนำหา psu อื่น มาเทสก่อนเลย
        ผมได้ลองเทสกับโปรแกรม furmark ปรากฏว่า run ไปแปปนึงเครื่องรีสาร์ทเลยครับ ลอง2รอบ เป็นทั้ง2รอบ อาจจะเป็นที่การ์ดจอใช่ป่าว

Comment

Originally posted by popjas2007 View Post
          ผมได้ลองเทสกับโปรแกรม furmark ปรากฏว่า run ไปแปปนึงเครื่องรีสาร์ทเลยครับ ลอง2รอบ เป็นทั้ง2รอบ อาจจะเป็นที่การ์ดจอใช่ป่าว
          อาการแบบนี้ให้มองว่าเป็นที่ psu ก่อนครับ สลับ psu เทส ว่ามีอาการด้วยไหม
          ถ้าสลับเเล้วไม่เป็น ก็น่าจะเพราะ psu เดิมมีปัญหา

ส่วนจะเทสว่าเป็นที่การ์ดจอไหม คงต้องเอาไปเทสเครื่องอื่นดูด้วยครับ

แต่แนะนำให้หา psu เทสก่อนจะง่ายกว่า

Comment

Originally posted by taibkk View Post
            อาการแบบนี้ให้มองว่าเป็นที่ psu ก่อนครับ สลับ psu เทส ว่ามีอาการด้วยไหม
            ถ้าสลับเเล้วไม่เป็น ก็น่าจะเพราะ psu เดิมมีปัญหา

ส่วนจะเทสว่าเป็นที่การ์ดจอไหม คงต้องเอาไปเทสเครื่องอื่นดูด้วยครับ

แต่แนะนำให้หา psu เทสก่อนจะง่ายกว่า
            แต่ตอนนี้ถอดการ์ดจอ ลองใช้ออนบอร์ดแล้ว test กับ furmark เหมือนเดิม run ปกติเลยครับไม่ดับ

Comment

Originally posted by popjas2007 View Post
              แต่ตอนนี้ถอดการ์ดจอ ลองใช้ออนบอร์ดแล้ว test กับ furmark เหมือนเดิม run ปกติเลยครับไม่ดับ
              ออนบอร์ดใช้ไฟต่างกันเยอะครับ
              psu ค่อนข้างมีอาการแบบนี้บ่อย ๆ
              การ์ดจอไม่ค่อยเจออาการรีหรือดับแบบนี้

ลองไล่เทสดู

Comment

ตอนนี้ได้ข้อสรุปแล้วครับ
                ปัญหาเกิดจากสายถักที่ต่อไฟเลี้ยง เส้น สายใดสายหนึ่งมีปัญหาครับ เพราะผมได้สั่งสายถักมาใส่เพื่อความสวยงาม ต่อกับไฟเลี้ยง cpu/mb/vga
                เพราะผมได้ทดลอง test กับ furmark พอรันไปสักพักแล้วมันจะทำให้เครื่อง full load จนรีสตาร์ทไป จึงคิดว่าอยู่ที่ไฟเลี้ยงไม่เสถียรแน่ๆ
                พอถอดสายถักออก ใช้สายไฟเลี้ยงหลักของ psu เครื่องใช้งานปกติแล้วครับ ไม่ดับอีกเลย ผ่านมา 2 วันแล้วจึงแน่ใจว่าสาเหตุมาจากปัญหาดังกล่าว
                จึงแจ้งให้ทุกท่านทราบ เผื่อเจอปัญหาอย่างผม แค่สายธรรมดาเกือบทำคอมพังแล้ว ฮ่าๆๆๆ ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ให้ความรู้

Comment

Comment

ตอนนี้ได้ข้อสรุปแล้วครับ
                    ปัญหาเกิดจากสายถักที่ต่อไฟเลี้ยง เส้น สายใดสายหนึ่งมีปัญหาครับ เพราะผมได้สั่งสายถักมาใส่เพื่อความสวยงาม ต่อกับไฟเลี้ยง cpu/mb/vga
                    เพราะผมได้ทดลอง test กับ furmark พอรันไปสักพักแล้วมันจะทำให้เครื่อง full load จนรีสตาร์ทไป จึงคิดว่าอยู่ที่ไฟเลี้ยงไม่เสถียรแน่ๆ
                    พอถอดสายถักออก ใช้สายไฟเลี้ยงหลักของ psu เครื่องใช้งานปกติแล้วครับ ไม่ดับอีกเลย ผ่านมา 2 วันแล้วจึงแน่ใจว่าสาเหตุมาจากปัญหาดังกล่าว
                    จึงแจ้งให้ทุกท่านทราบ เผื่อเจอปัญหาอย่างผม แค่สายธรรมดาเกือบทำคอมพังแล้ว ฮ่าๆๆๆ ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ให้ความรู้
                    ไม่เป็นไรครับ

Comment

Working...
                    X