overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 37

Thread: ปัญหาใหญ่ ครับ ต้องการกู้ข้อมูลทั้งชีวิต ของผม

OverclockZone Member มหิงสา's Avatar
    ศิีิริราช - บางใหญ่

Default ปัญหาใหญ่ ครับ ต้องการกู้ข้อมูลทั้งชีวิต ของผม

ขอเกริ่นเล่าความเป็นมาก่อนนะครับ
    พอดีผมได้ชุดคอมมือสองมาใหม่ทั้งชุดซึ่ง ลง windows ไว้เรียบร้อยแล้ว
    มาถึง ผมก็จัดการต่อเข้ากับ hdd sata2 เดิมของผม ที่เป็นไฟล์ข้อมูลงานทั้งหมด
    พอเปิดบูตเครื่อง ผมเองก็จะเข้าไปดูงานที่ไดร์งาน พบว่ามันมองไม่เห็น hdd เก่าผม
    ด้วยความรู้อันน้อยนิด เลยเข้าไป Manage ที่ mycom คลิ๊กเลือก hdd
    ระหว่างนั้น จำได้ว่า มันขึ้นหน้าต่างให้เรา คอนเวิด hdd ด้วยความที่ว่าไม่แอะใจอะไร
    ก็กดทำไป ปรากฏว่าซักพัก hdd ก็กลายเป็น basic และเป็น Unallocated กำ...
    ผมคุ้นคุ้นว่า ถ้าเป็น Unallocated ผมต้อง format และสร้างไดร์ใหม่
    แล้วที่นี้ข้อมูลผมอ่ะ งานเข้าซะแล้ว
    ผมเลยมาลองนั่งไล่หาสาเหตุทำไมมันให้คอนเวิด
    ก็พอจะรู้ได้ว่าเกิดจากการเซ็ทค่าต่อ raid ไว้ของ บอร์ด

ผมควรจะกู้ข้อมูลยังไงดีครับ ตอนนี้สับสนมากล่ะ
    ข้อมุลอื่นๆ
    อุปกรณ์ Mb - MSI X38, Hdd OS - raptor 80GB Sata
    - Hdd ข้อมูล ที่ต้องการกู้ WD640 Sata2
    - เป็นแบบ NTFS ครับ มีพาทิชั่นเดียว ขนาดเต็ม max 640GB ครับ ไม่ได้แบ่งไว้ครับ
    - สาเหตุน่าจะเกิดจากการเซ็ทค่าต่อ raid ไว้ของ บอร์ดใหม่ ที่เอาไปเชื่อมต่อ ทำให้มันconvert เป็นพาร์ติชั่นใหม่

เท่าที่ลองกู้ นะครับ
    - ลองใช้ โปรแกรม r-sutio แล้ว ก็ไม่สามารถทำอะไรได้ สแกนเสร็จ ก็ยัง eror ตามรูป ครับ
    - ตอนนี้ใช้โปรแกรม 1st NTFS Recovery กู้ได้บางส่วน แต่แค่ 5 % ได้นะครับ ซึ่งไฟล์สำคัญกู้ไม่ได้เลย

มีวิธีการอื่นอีกไหมครับ
    รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    กำลังเศร้ามาก เพราะงานทั้งชีวิต อยู่ใน hdd ลูกนั้น
    Last edited by มหิงสา; 18 Jan 2009 at 18:08:41.

OverclockZone Member sunserus's Avatar

งานมาละ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

หายไวไว

OverclockZone Member มหิงสา's Avatar

Quote Originally Posted by sunserus View Post
    งานมาละ
    ครับ

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    หายไวไว
    กำ ..

OverclockZone Member suan111's Avatar

เข้ามารอฟังผู้รู้ด้วยคน

OverclockZone Member Pikba's Avatar

รอเทพมาตอบครับ

buncha
    Guest

กำ ลองเอาลูกที่มีงานไปเสียบกับเครื่องอื่นหรือยัง เผื่อฟลุค

กระทู้ OCZ ณ ห้อง____

มาแล้วครับ! ขอให้คุณมหิงสา จงกู้ข้อมูลที่สูญหายกลับคืนมาได้ทั้งหมดเทอญ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

งานเข้าชุดใหญ่

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

มาให้กำลังใจ

ทำใจให้สบาย

silvermoon's Avatar
    เมืองกรุง<=>นครปฐม

ผมว่าถ้าเป็นงานที่สำคัญมากจริงๆ ส่งให้กับบริษัทที่รับกู้ข้อมูลโดยตรงเลยครับ อาจแพงหน่อยแต่ได้งานคืนแน่ๆครับ(จะมากหรือน้อยก็อีกเรื่องนะครับ) และเค้าก็น่าจะปกป้องข้อมูลของเราด้วยนะครับ

OverclockZone Member 4701030316's Avatar

โปรแกรมกู้ข้อมูลบางตัวกู้ได้มาก บางตัวกู้ได้น้อยต้องขยันทดสอบหลายๆตัวน่ะครับ

หรือไม่ถ้างานสำคัญจริงๆ ให้พวกมืออาชีพเค้าจัดการดีกว่ายอมเสียตังค์ดีกว่า

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

อย่าเพิ่งทำการเขียนหรือ copy ข้อมูล อะไรก็แล้วแต่ลง Drive ที่ต้องการกู้ เพราะมันจะไปเขียนทับจุดที่มีข้อมูลเก่า (ที่หายไปแล้ว) ซึ่งจะทำให้ไม่สามารถทำการกู้มาได้อีก
    จากนั้นให้นำไปต่อกับเครื่องที่แรงๆเท่าที่มี จากนั้นก็ทำการใช้โปรแกรมกู้ข้อมูลต่างๆกู้ดู
    Ex. โปรแกรมกู้ข้อมูล
    Easy Recovery Pro, Power data Recovery, File Scavenger, File Recovery, Recovery genius, Restoration, pci filerecovery, undelete

เซ็งแทน.....MBฉลาดจิงๆงานนี้ convert ให้เสร็จสรรพ์

OverclockZone Member phimarn's Avatar
    จ.นครนายก อ.เมือง

Quote Originally Posted by Rabbit fire View Post
    อย่าเพิ่งทำการเขียนหรือ copy ข้อมูล อะไรก็แล้วแต่ลง Drive ที่ต้องการกู้ เพราะมันจะไปเขียนทับจุดที่มีข้อมูลเก่า (ที่หายไปแล้ว) ซึ่งจะทำให้ไม่สามารถทำการกู้มาได้อีก
    จากนั้นให้นำไปต่อกับเครื่องที่แรงๆเท่าที่มี จากนั้นก็ทำการใช้โปรแกรมกู้ข้อมูลต่างๆกู้ดู
    Ex. โปรแกรมกู้ข้อมูล
    Easy Recovery Pro, Power data Recovery, File Scavenger, File Recovery, Recovery genius, Restoration, pci filerecovery, undelete
    ตามนี้เลยครับ หรือลองส่งศูนย์กู้ข้อมูลดูครับ hdd ยี้ห้อไรครับ

ตอนนี้ลองใช้ active partition recovery ดูแล้วนะครับ
    สั่ง superscan ตอนนี้เห็นโชว์ไฟล์เดิมผมแล้วล่่ะ แต่ผมใช้แต่ไม่เป็น 55+
    แนะนำต่อหน่อยครับว่าต้องกดปุ่มไหนหรือทำยังไงต่อนะครับ
    กลัวพลาด นะครับ

ทำแบบนี้หรือเปล่าครับ
    หรือทำไงต่อ

OverclockZone Member nooblism's Avatar

โปแกรมนั้นไม่เคยใช้เหมือนกัน ถ้ากู้ได้ช่วยโพสด้วยนะครับ
    จากที่ผมเดา

มันshow งานอยู่แล้วมันเข้าไปcopy หรือ เอาออกมาได้ป่าว

ถ้าเอาออกมาได้แบบโปรแกรมกู้บางโปรแกม ก็ถือว่าโชคดี ครับ

มันโชว์งานครับ แต่ให้เราต้อง recovery ครับ ตามรูปครับ

ซึ่งตรงนี้ ผมไม่กล้ากดต่อ เนื่องจากไม่เคยใช้้นะครับ
    เลยต้องมาถามต่อนะครับ ว่าใครเคยใช่้บ้าง
    หรือต้องกดยังยังต่อครับ
    หรือกดแล้ว มันจะ recovery กลับไปทั้ง hdd เดิมให้ผมเลยแบบนั่นหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member pumpper's Avatar

ถ้ากู้ผ่านโปรแกรมไม่ได้จริง ผมว่าน่าจะต้องลองส่งบริษัทที่รับทำด้านนี้โดยเฉพาะนะครับ

http://www.chindata.com/

ลองดูครับ อีก 1 ทางเลือก

OverclockZone Member Brother's Avatar

ดันให้ผู้รู้มาตอบให้ งานเข้าเพราะ raid อีกแล้ว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks