Announcement

Collapse
No announcement yet.

[มั่วดิฟายเคส] เอาไอแก่มาแต่งหนุ่ม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [มั่วดิฟายเคส] เอาไอแก่มาแต่งหนุ่ม

อันเนื่องมาจากอยากได้เคสใหม่ แต่แว๊ปเข้ามาดูในห้องนี้
    แล้วได้ไอเดียว่า ลองโมเองดูดีกว่า ไม่ต้องไปซื้อใหม่ด้วย
    แต่ไม่รุจะแพงกว่าซื้อใหม่ป่าว
    และแล้วก็เริ่มทำเลยเป็นครั้งแรก
    นี่ครับหน้าตาของเคส เป็นเคสตั้งแต่สมัย S370 ออกมาใหม่ๆ ใช้มาจนถึงปัจจุบัน

สภาพพลาสติกเหลืองกรอบ

รกมากถึงมากที่สุด

เริ่มจากการแงะ รื้อ ถอด ชิ้นส่วนต่างๆ
    ปรากฎว่าฝุ่นเยอะมากพี่

นี่ฝุ่นนะครับ มะใช่เย็นจนเกร็ดหิมะเกาะ

จนกลายเป็นสภาพเปลือยเปล่า - -*

จากนั้นก็เริ่มไอเดียแรก
    อยากมีที่วาง HDD แบบขวาง
    ก็คิดๆและออกแบบได้ผลออกมาเช่นนี้

เวลาจะใส่ก็เอาออกมาใส่ HDD แล้วขันน็อตยึด แล้วค่อยเอาใส่เข้าไปยึดกะเคสอีกที

แล้วก็มาจะรูพัดลมด้าานหน้าขนาด 8 cm

ตัดยากมาคีมมันหัวใหญ่เข้ากลมไม่ได้

เลยต้องใช้สว่าน เจาะรอบแล้วเอาคีมงัด

ออกมาเป็นเช่นนี้

จากนั้นก็เจาะฝารองบอร์ดจะได้ขันน็อตเสียบสายได้ง่ายๆ

ออกมาเป็นแบบนั้

จากนั้นไปซื้อพัดลม 12 cm มา เลยเจาะขยายขนาดช่องพัดลมข้างหน้า จาก 8cm เป็น 12

รู้สึดเจาะเป็นกลมๆมันยากเลยเจาะเหลี่ยมๆมันนี่แหละ

ติดพัดลมแล้วเอาหน้ากากทาบ

จากนั้นเอาหน้ากากไปเจาะโดยใช้ไอนี่

ออกมาเป็นอย่างนี้

จากนั้นมาเก็บสาย

ลองปะกอบดูก่อน

จากนั้นก็รื้ออีกแล้ว - -
    รื้อเป็นแผ่นๆ

แล้วล้างตากแห้ง

จากนั้นทำสีครับ

อันนี้ไม่ได้ลงสีรองพื้นเพราะสีรองพื้นหมด ขี้เกียดไปซื้อ
    มันเลยออกมาไม่สด

เยิ้มอีกต่างหาก

แล้วก็พิงรอแห้งไว้หน้าบ้าน

แห้งแล้วก็ลองเอามาตั้งๆดู

แล้วก็มาเตรียมตัดฝาเคส

วันนี้กลับมาบ้าน 2 ทุ่ม คิดในใจว่าคงไม่ได้ทำและ
    แต่เข้ามาดูแล้วเห็นมีคนตอบเยอะดี
    ก็เลยจับฝามาเจาะๆดู โดยใช้ลูกหนู

อันนี้แค่ลองๆก่อนไม่ค่อยเข้า

อันนี้ภาพตอนที่เจาะเส็ด เบี้ยว และ เลย ไป 2 จุด
    แต่ก็ไม่เป็นไร ทำใจๆ เจาะเองนิโทษใครไม่ได้ ได้แค่นี้ก็ดีแล้ว

แล้วก็เลื่อยส่วนที่ยังติดกันออก

ด้านหลังออกไหม้ๆ

วันนี้เก็บรายละเอียดโดยการตะไบ+เก็บด้วยกระดาษทรายต่อ
    ออกมาเป็นเช่นนี้ ไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่แต่แค่นี้ก็พอใจ+ขี้เกียดแล้วครับ อิอิ

ลองใส่ๆ แล้วเอาไปล้าง

แล้วก็มาประกอบเคสต่อ โดยการยีรีเว็ด ไม่รุเรียกถูกป่าว
    อิอิ ของฟรีอีกแล้วครับ หาจาในตู้เครืื่องมือพ่อ มีแทบทุกอย่าง

จับตั้งไข แล้วยิงซะ

จากนั้นไปล้างหน้ากาก

แล้วมาพ่นสีฝาข้าง

แล้วตามด้วยหน้ากาก

ลองใส่ๆ แหล่มๆๆ

แต่ฝามันเบี้ยวๆเพราะการตัด เจาะ ตะไบ

ระหว่างนี้ก็วางคอมอย่างงี้ไปก่อน

แล้วกต่อด้วยพ่นสีปุ่ม/สวิตจ้า

ประกอบๆ

รอติดอคิลิค

ประกอบเส็ด รอติดอคิลิคพร้อมใช้งาน

ติดอะคิริคแล้ว โดยการติดมั่วๆไปก่อน เผื่อมีอารอัพเกรดดัดแปลงในอนาคต

ทำไมในรูปสวยจังวะ ของจริงไม่สวยขนาดนี้

ประกอบครับ เอาพาวเวอร์วางข้างบนเพราะ ช่องที่ใส่ข้างใน ถ้าใส่ไปแล้วไม่สวยอ่ะครับบังหมด

สเปกกากๆครับ ไม่มีตังเปลี่ยน

ลองเปิดเครื่องดู

แล้วก็มานั่งทำพัดลม จะเอาไปติด ตรงช่องที่ใส่พาวเวอร์เก่าที่ว่างอยู่
    ถอดใบก่อน

แล้วเอาไปพ่นสี

มีไอตัวนี้ตามมาให้กำลังใจ หรือว่ามันอยากเป็นโดเรมีหว่า

แล้วก็กลับมาต่อ เปลี่ยนสายไฟให้ยาวๆ

เอาสายมารัดให้ติดกัน

ต่อสายเข้าด้วยกัน

เอาใบพัดที่พ่นสีชุ่ยๆมา

ประกอบเข้าด้วยกันแล้วลองเอาไปเสียบปรากฎว่า

พัดลมเสียไป 1 ตัวครับ

เนื่องจากเหตุอันใดก็ไม่ทราบ ไฟก็เข้าแต่ไม่หมุน ร้อนอย่างเดียว

เครียดเลย ไม่มีสำลองด้วย มีแค่ 2 ตัว รื้อมาจากในบ้าน มีอีกตัวนึง

ใบพัดดันไม่เหมือนกันแถมไม่แรงเท่า เลยต้องหยุดไว้แค่นั้น

รอหาพัดลมใหม่ ขนาด 8 cm ที่เมือนกับตัวเก่า ไม่ก็หาใหม่คู่ 1 เลย

เห้อออๆๆๆๆ เซงเลยครับบ T^T

ในที่สุดก็หาพัดลมได้ครับ

โดยการแงะออกจา PSU เก่า เจ้งๆ มา 2 ตัว

นี่พัดลมตรงนี้

แงะออกมาแล้ว โอวว แหล่มเลย 2 ตัว

แล้วก็ถอดใบพัดมาพ่นสีต่อ

แล้วก็ไปต่อสายเข้าด้วยกัน

ต่อสายยาว แล้วหุ้มด้วยท่อหด

พอสีแห้งก็ประกอบใบพัด แล้วไปลองเปิดดู โอ้วแหล่ม

นำไปติดตั้งกะตัวเคส ตรงช่อง PSU เก่า

เป็นอันเสร็จ โปรเจคนี้แล้วครับ

ไว้จะมาต่อด้วยการเพิ่มแสงสี ติดตามต่อได้เร็วๆนี้จ้า ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามจ้า

ชมภาพกันต่อคร้าบ

โล่งกว่าเดิมเยอะ้เลย

เสร็จแล้วครับบบบบ กับโปรเจคนี้

ใช้งบประมาณไป 330- บาท ครับ

ได้แก่ พัดลม 12 ซม. ใส 4 สี 1 ตัว 90 บาท

แผ่นอะคิลิค ขนาด 30 x 60 ซม. 1 แผ่น 120 บาท

สีสเปรย์ 3 กระป๋อง กระป๋องละ 40 บาท เป็น 120 บาท

รวม 330 บาท ถ้วน

อุปกรณ์อย่างอื่นมีอยู่แล้วจึงไม่เสียเงิน ^^

ไว้พบกันใหม่ โปรเจคหน้าครับ

ผมคาดว่าจะทำ ที่ยึด PSU ที่ดูดีกว่านี้ครับ

และ ว่าด้วยเรื่องแสงสี และเอฟเฟ็ก คร้บ

ขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่ติดตาม

คอยให้กำลังใจ และคำแนะนำครับ

ขอบคุณมากครับ ^^v
    Last edited by nongnubestty; 28 Jan 2009, 23:11:29.

ตัวเคสเหมือนกับของ "ลุง" ผมเลยครับ (อิอิ...)
    เอาใจช่วยและคอยติดตามนะครับ

Comment

Originally posted by Rabbit fire View Post
      ตัวเคสเหมือนกับของ "ลุง" ผมเลยครับ (อิอิ...)
      เอาใจช่วยและคอยติดตามนะครับ
      แหะๆ ผมว่าเหมือนอากงผมมากกว่านะครับ

Comment

Originally posted by nongnubestty View Post
        แหะๆ ผมว่าเหมือนอากงผมมากกว่านะครับ
        รอดูผลงานตอนเสร็จแล้ว
        เผื่อผมจะไปขอลุงผมมาลองทำบ้าง (จะได้เอาตัวอย่างที่นี่ไว้เป็นแนวทาง)

ปล. Socket370 (P3 800 Mhz,Gigabyte (VIA) ,SD-ram 256+128+64 = 448MB, Hdd 20GB, Riva 32MB,Vibra128, Lite-on combo) ตอนนี้พี่ผมเอาไปใ้ช้ดูหนัง ฟังเพลง พิมพ์งาน ไรท์แผ่น ที่ office แล้ว ใช้ทนมากๆ
        Last edited by Rabbit fire; 18 Jan 2009, 19:59:50.

Comment

เหลืองดำ...เริ่มมีแววครับ แจ่มชัวร์ๆสีตัดกับแบบเน้ หะ หะ

Comment

รอดูครับ

Comment

สวยๆๆๆ ครับ

แมวววววววว > <

Comment

ชอบ ชอบ

Comment

ความคิดดีครับ แต่ค่าสีมันจะแพงกว่าซื้อเคสใหม่ป่าว อุอุ

Comment

Originally posted by kung_keng View Post
                    ความคิดดีครับ แต่ค่าสีมันจะแพงกว่าซื้อเคสใหม่ป่าว อุอุ
                    ยังครับแต่ก็ใกล้และ
                    กระป๋องละ 40- บาท
                    ผมซื้อมา 2 กระป๋องเอง
                    สีเหลือง 2 ป๋อง
                    ที่เหลือมีอยุแล้วครับ

Comment

-..- อยาเหนตอนเสร็จ น่าจะงาม

Comment

คือว่า อยากรู้น่ะว่าแยกร่างเคสยังไงอ่ะ มันยิงไอ้ตัวติดมุ้งลวดไปอ่ะ จะถอดไงดีอ่ะ

บอกหน่อย นะๆๆ T_T

Comment

ความสวยอาจจะสู้เคส 8-9 พันไม่ใหว แต่ความภาคภูมิใจ + ความสุข เกินร้อยแน่นอนครับ ฮ่าๆๆ รอดูๆ

Comment

Originally posted by alexio View Post
                            คือว่า อยากรู้น่ะว่าแยกร่างเคสยังไงอ่ะ มันยิงไอ้ตัวติดมุ้งลวดไปอ่ะ จะถอดไงดีอ่ะ

บอกหน่อย นะๆๆ T_T
                            อยากรู้เหมือนกัน

Comment

Originally posted by Rabbit fire View Post
                              อยากรู้เหมือนกัน
                              ผมเดยเห็นพี่คนหนึ่งเค้าใช้สว่านคับ เจาะไปในรู้มันเลย แล้วมันก้อจะหลุด แต่ตอนประกอบต้องหาตัวยิงมายิงใหม่อ่ะคับ หรือไม่ก้อยึดน๊อตตัวผู้-ผู้เมีย มังครับ อิอิ

Comment

Working...
                              X