Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเสียบออนบอร์ดกับความร้อน cpu

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเสียบออนบอร์ดกับความร้อน cpu

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ผมใช้ cpu i7 8700k ไม่ผ่า ก่อนหน้านี้ใช้น้ำเปิดสามตอน แล้วก็ขายการ์ดจอไปเลย

เลยเปลี่ยนมาใช้น้ำปิด 2 ตอน แล้วก็เสียบ ออนบอร์ด ปรากฎว่าความร้อน idle พุ่งเป็น 60+ เลยครับ (ปรับรอบพัดลมหม้อน้ำเต็ม 1800 rpm)

เลยอยากถามว่าการ์ดเสียบออนบอร์ดแล้วใช้งานมีผลทำให้ cpu มันร้อนขึ้นมากว่าเดิมแบบนี้มั้ยครับ แล้วถ้าหาการ์ดจอมาเสียบมันจะเย็นขึั้นมั้ย

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

Last edited by potohto; 26 May 2018, 23:15:57.

ให้ดูในตัววินโดวส์นะ ว่าร้อนเท่าไหร่ เพราะใน Bios จะร้อนกว่าวินโดวส์พอสมควร
    และค่อยเช็คซิงค์ cpu ว่าแน่นดีรึปาวครับ

Comment

ดูใน HW monitor ก็ประมาณ 60+ นี่แหละครับ ส่วนบล็อก cpu ก็ติดแนบสนิทดีครับ เพราะถอดดู 2 รอบ
      ใช้ ซิลิโคน Mx-4 ด้วย
      ผมเลยสงสัยว่าเสียบออนบอร์ดมันทำให้ร้อนกว่าเดิมรึเปล่า

Comment

ไม่น่าจะเกี่ยวกันนะ เอางี้เดี๋ยวผมลองถอดการ์ดจอออกเทสให้ละกัน ว่าเป็นแบบนี้มั้ย

รอแป๊บ รื้นเครื่องก่อน

Comment

โห ขอบคุณมากครับ

รบกวนท่านเลยทำให้ลำบาก

Comment

ถอดการ์ดจออกแล้ว ความร้อนไม่เปลื่ยนแปลงครับ

Comment

งั้นคงเป็นที่ ชุดน้ำ ไม่ก็ cpu ผมนี่แหละมั้งครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากๆครับท่าน
              ลำบากแย่เลย

ขอบคุณจริงๆครับ

Comment

ถอดการ์ดจอออกเหมือนเครื่องผมจะเย็นลงเรื่อยๆ เลย
                คงไม่มีไอร้อนจาก VGA มาทำให้ความร้อนเพิ่มขึ้นแน่ๆ อิอิ
                จากปกติ 38-39c ตอนนี้เหลือแค่ 36-37c เอง

Comment

ไหนๆถอดแล้วขายการ์ดจอเลยลุง

Comment

Originally posted by potohto View Post
                    งั้นคงเป็นที่ ชุดน้ำ ไม่ก็ cpu ผมนี่แหละมั้งครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากๆครับท่าน
                    ลำบากแย่เลย

ขอบคุณจริงๆครับ
                    ไม่เป็นไรครับ

Comment

Originally posted by sperrr View Post
                      ไหนๆถอดแล้วขายการ์ดจอเลยลุง

Comment

Originally posted by bigtees View Post
                        ไม่เป็นไรครับ

Comment

เจอปัญหาแล้วครับ
                          cpu ไม่ได้ร้อน ชุดน้ำไม่ได้พัง ผมนี่แหละที่พัง
                          ไม่ได้เสียบสายปั๊มน้ำกับ sata ครับ 5555555555555+
                          ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ

Comment

กำ

Comment

หักมุมมาก

Comment

Working...
                              X