Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดงบ 17,000 (ไม่รวมจอ ไม่เล่นเกมส์) หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยจัดงบ 17,000 (ไม่รวมจอ ไม่เล่นเกมส์) หน่อยครับ

ใช้ทำงานร้านป้าย ไวนิ่ว (ป้ายที่ติดตามแยกต่าง ๆ ใหญ่ ๆ หน่ะครับ) ร้านพึ่งเปิด

ผมเป็นลูกจ้าง แต่ประกอบคอมพ์ให้เจ้านาย มีคอมพ์เก่าหลายตัว (ชุด p4 3.0)

และพึ่งประกอบใหม่ e7300 (overclock 3.3Ghz) , p5kpl-1600, kingston 3 g. bus800, seagate 500g. sata2

เจ้านายบ่น ช้าเหลือเกิน อยากได้แรงกว่านี้อีก ผมก็ไม่แน่ใจว่าถ้าใช้ cpu 4 core แล้วงานพวกนี้จะเร็วขึ้นเยอะไม๊

phogram หลัก ๆ ที่ใช้ photoshop , Illustrator, coreldraw (ทำงานที่ความระเอียดสูง ๆ เพราะปริ๊นภาพใหญ่ )

รบกวนท่านผู้รู้จัดเสป็คให้หน่อยครับ งบไม่รวมจอ การ์ดจอธรรมดา งบ 17,000 amd, หรือ intel ก็ได้ (แต่คราวนี้อยากได้ amd เพราะจะได้เปรียบเทียบกับ e7300 ดูด้วย)

สเปคนี้ ยังบอกว่าช้าอีกเหรอครับเนี่ย -_-"

Comment

ลองยัด CPU Quad Core แล้วใช้ Adobe CS4 สิครับ
      CS4 น่าจะทำงานกับ Quad Core ได้ดีกว่า Dual Core

Comment

Originally posted by samulai View Post

และพึ่งประกอบใหม่ e7300 (overclock 3.3Ghz) , p5kpl-1600, kingston 3 g. bus800, seagate 500g. sata2

spec นี้ก็แรงอยู่แล้วนะครับ อัพ psu+VGA แรงๆ ก็พอครับ

Comment

Originally posted by cskoe View Post
          spec นี้ก็แรงอยู่แล้วนะครับ อัพ psu+VGA แรงๆ ก็พอครับ
          up vga ทำมายเหรอครับ ที่ร้านเล่นเกมส์ไม่ได้ เดี๋ยวโดนด่า

ใช้ทำงานอย่างเดียวครับ

Comment

Q9400 9400
            ASUS P5KPL/1600 2300
            RAM KINGTON 800 2GX2 1400
            HDD WD AAKS KS นะครับ ไม่เอา SC 640G 2500
            CASE GVIEW 450W 1300
            PCI-E GF7200GS512 700
            DVD 800
            Last edited by wikorn; 19 Jan 2009, 13:59:13.

Comment

ขอดู amd หน่อยครับ พี่วิกร หรือว่ารอ phenom II ราคาลงก่อนดี

หรือว่า intel ดีกว่าใน cup 4 หัวครับ

Comment

INTEL ครับ งานแบบนี้ผมลองแล้ว INTEL ดีกว่าครับ ถ้าเร้นเดอร์ 3D ค่อยไปซื้อ Phenom 2 มาลองครับ

เอางบลงไปที่ CPU ให้หมดครับ
                อย่าลืม HDD ตัวที่บอกนะครับ มีผลเลยนะครับ เวลาดึงข้อมูลขนาดใหญ่ หรือ SAVE ขนาดใหญ่

Comment

ขอบคุณพี่วิกร (แล้วกันครับ) ขอบพระทัยขำไม่ออก อิๆ
                  Last edited by samulai; 19 Jan 2009, 17:03:14.

Comment

ขอบพระทัย พี่วิกรครับ
                    เอาเป็น ขอบคุณ ขอบใจ ก็ว่ากันไป ดีกว่าครับ
                    ขอบพระทัย ไม่ค่อยเหมาะครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                      เอาเป็น ขอบคุณ ขอบใจ ก็ว่ากันไป ดีกว่าครับ
                      ขอบพระทัย ไม่ค่อยเหมาะครับ
                      แบบลิเกไงครับ คงไม่มีใครคิดมากหรอกครับ

พวกลิเกก็ยังเอาใช้แสดงตลกได้ หรือพวกตลกก็ใช้กัน

Comment

ชุดนี้ ถ้าเปลี่ยนเป็น Quad Core + Ram 4G + SSD น่าจะดีขึ้นครับ

เจ้ายานบอกว่าช้า ช้าตอนไหน ช้าตอนใช้ทำอะไรครับ

Comment

Q9550 จัดไป

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                            ชุดนี้ ถ้าเปลี่ยนเป็น Quad Core + Ram 4G + SSD น่าจะดีขึ้นครับ

เจ้ายานบอกว่าช้า ช้าตอนไหน ช้าตอนใช้ทำอะไรครับ
                            ครับ ตกลงเอา intel quad core ดีกว่า

ส่วนช้า ส่วนมากช้ากับ photoshop cs2 ตอนใช้เครื่องมือต่าง ๆ (เวลาทำกับภาพ res.. สูงๆ)
                            บางครั้งมันจะแฮ้งค์ด้วยครับ

พึ่งเปลี่ยนมาให้ cs4 ดู รู้สึกดีขึ้น แต่เจ้านายจะเอาอีกชุดนึง เลยมาหาข้อมูลครับ

Comment

Working...
                            X