Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำในการอัพเกรดคอมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำในการอัพเกรดคอมครับ

Cpu: AMD FX-8320
    Mainboard: MSI 970 GAMING (MS-7693)
    VGA: Geforce GTX970
    Ram: 16G DDR3
    HDD: SSD 110G, 500G,1TB
    PS: 750 W BRONZE 80+
    อยากอัพเกรดคอมให้เล่นเกมส์ได้กับพวกจอ 144 -240 Hz ครับ (เน้นเกม AAA) จึงอยากสอบถามดังนี้ครับ
    1.เสปคด้านบนนี้สามารถอัพเกรดเพื่อเล่นเกมกับพวกจอ 144 - 240 Hz ได้หรือไม่ครับ
    2.ถ้าได้ต้องอัพเกรดอะไรบ้างคับ
    3.ถ้าไม่ได้ต้องประกอบคอมใหม่รบกวนแนะนำเสปคที่เล่นเกมกับพวกจอ 144 - 240 Hz ด้วยครับ ขอราคาเหมาะสม ราคาไม่แรงจนเกินไป
    4.กรณีที่ต้องประกอบคอมใหม่ ถ้าผมจะขายคอมเสปคดังกล่าวเป็นมือ 2 เพื่อนำมาสมทบทุนประกอบคอมใหม่ ควระขายในราคาประมาณเท่าไหรครับ

ขอบพระคุณมากครับ
    Last edited by palm04; 29 May 2018, 00:22:31.

1080TI กับจอ 144 Hz ยังยากอยุ่เลยครับ รอผู้รู้ทันอื่นและกัน

Comment

เกม3a บางเกมมันก็โหดเอาเรื่อง
      เน้นเฟรมเรทเล่น intel ดีกว่าคับ i5+1080 น่าจะเพียงพอ จอแนะนำเป็นพวก ips fhd 1080p 144hz ที่มีลูกเล่นเยอะๆคงโอเคแล้วคับ
      ช่วงนี้แรมแพงก็ทำใจนะคับ อีกเรื่องสเปคระดับนี้หา m.2 ตัวแรงมาใช้สักลูกคับสุขใจแน่นอน

Comment

ติดตรง cpu จะไม่สามารถดันการ์ดจอรุ่นสูงได้ตามที่หวัง
        ลอง OC ดูครับ ว่าดันได้เท่าไร แบบนิ่ง ๆ

แนะนำจะอัพเกรด ควรระบุงบ ระบุชื่อเกมมาเลย

1.เสปคด้านบนนี้สามารถอัพเกรดเพื่อเล่นเกมกับพวกจอ 144 - 240 Hz ได้หรือไม่ครับ
        > เล่นได้บางเกม ทดสอบโดยใช้สเปคของเดิม ๆ นี่แหล่ะ ปั่นเฟรมดูว่าได้ประมาณเท่าไร ที่นิ่ง ๆ

2.ถ้าได้ต้องอัพเกรดอะไรบ้างคับ
        > เล่นเกมก็การ์ดจอนำ แต่เนื่องจากเป็น cpu FX ที่ซิงเกิ้ลเธรดต่ำ ทำให้ประสิทธิภาพในการดันเฟรมไม่ดีนัก

3.ถ้าไม่ได้ต้องประกอบคอมใหม่รบกวนแนะนำเสปคที่เล่นเกมกับพวกจอ 144 - 240 Hz ด้วยครับ ขอราคาเหมาะสม ราคาไม่แรงจนเกินไป
        > ระบุงบมาเลย แนะนำมองจอ 144Hz ก็พอ สำหรับงบจำกัด

4.กรณีที่ต้องประกอบคอมใหม่ ถ้าผมจะขายคอมเสปคดังกล่าวเป็นมือ 2 เพื่อนำมาสมทบทุนประกอบคอมใหม่ ควระขายในราคาประมาณเท่าไหรครับ
        > เทียบราคาเองเลยครับ ตีราคาไป คงไม่ถูกใจ
        Last edited by taibkk; 29 May 2018, 02:01:00.

Comment

FX ถ้าไม่ OC โหด ๆ เจอบางเกมที่เน้นเธรดแรง ๆ เข้าไป ก็ทำใจอะครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
            ติดตรง cpu จะไม่สามารถดันการ์ดจอรุ่นสูงได้ตามที่หวัง
            ลอง OC ดูครับ ว่าดันได้เท่าไร แบบนิ่ง ๆ

แนะนำจะอัพเกรด ควรระบุงบ ระบุชื่อเกมมาเลย

> เล่นได้บางเกม ทดสอบโดยใช้สเปคของเดิม ๆ นี่แหล่ะ ปั่นเฟรมดูว่าได้ประมาณเท่าไร ที่นิ่ง ๆ

> เล่นเกมก็การ์ดจอนำ แต่เนื่องจากเป็น cpu FX ที่ซิงเกิ้ลเธรดต่ำ ทำให้ประสิทธิภาพในการดันเฟรมไม่ดีนัก

> ระบุงบมาเลย แนะนำมองจอ 144Hz ก็พอ สำหรับงบจำกัด

> เทียบราคาเองเลยครับ ตีราคาไป คงไม่ถูกใจ
            ก็หมายความว่า ผมต้องประกอบคอมใหม่เลยใช่ไหมครับ เพราะที่แน่ๆก็ต้องเปลี่ยน เมนบอด ซีพียู แรม กาดจอ

Comment

เปลี่ยนใหม่หมดครับ 50,000+

Comment

Originally posted by palm04 View Post
                ก็หมายความว่า ผมต้องประกอบคอมใหม่เลยใช่ไหมครับ เพราะที่แน่ๆก็ต้องเปลี่ยน เมนบอด ซีพียู แรม กาดจอ
                ก็อยู่ที่งบของท่านแหล่ะครับ
                และความต้องการใช้งาน

ถ้าจะถามว่าเหมาะจะเล่นจอ Hz สูงไหม
                มันก็เล่นได้ แต่ต้องดูเกมด้วยว่าเกมอะไร ไม่ระบุชื่อเกมมาคงเดายาก
                ถ้า GTX 970 ดูดันไม่ไหว ก็คงต้องเปลี่ยนการ์ดจอ หากอยากจะต้องการ FPS สูง ๆ + ปรับกราฟิกสูง

ทีนี้ถ้าซื้อการ์ดจอรุ่นสูง ๆ มา ก็ไม่รู้ว่าจะซื้ออะไร เพราะไม่ระบุงบ ไม่ระบุชื่อเกมมา
                โอกาส CPU ไม่แรงพอจะรีดพลังการ์ดจอให้ได้เต็มประสิทธิภาพก็มีสูง
                ยกตัวอย่าง เหมือนในคลิปนั่นแหล่ะ
                แต่ในคลิปยกตัวอย่างว่าขนาด G4560 ราคาประหยัด คอร์น้อยนิด แต่ซิงเกิ้ลเธรดแรงกว่า ผลมันเป็นยังไง

ถ้าคิดว่าพอใจ งบจำกัด ก็ถอยการ์ดจอออกมาอย่างเดียวก่อน แล้วลองเล่นดู

Comment

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                    ก็อยู่ที่งบของท่านแหล่ะครับ
                    และความต้องการใช้งาน

ถ้าจะถามว่าเหมาะจะเล่นจอ Hz สูงไหม
                    มันก็เล่นได้ แต่ต้องดูเกมด้วยว่าเกมอะไร ไม่ระบุชื่อเกมมาคงเดายาก
                    ถ้า GTX 970 ดูดันไม่ไหว ก็คงต้องเปลี่ยนการ์ดจอ หากอยากจะต้องการ FPS สูง ๆ + ปรับกราฟิกสูง

ทีนี้ถ้าซื้อการ์ดจอรุ่นสูง ๆ มา ก็ไม่รู้ว่าจะซื้ออะไร เพราะไม่ระบุงบ ไม่ระบุชื่อเกมมา
                    โอกาส CPU ไม่แรงพอจะรีดพลังการ์ดจอให้ได้เต็มประสิทธิภาพก็มีสูง
                    ยกตัวอย่าง เหมือนในคลิปนั่นแหล่ะ
                    แต่ในคลิปยกตัวอย่างว่าขนาด G4560 ราคาประหยัด คอร์น้อยนิด แต่ซิงเกิ้ลเธรดแรงกว่า ผลมันเป็นยังไง

ถ้าคิดว่าพอใจ งบจำกัด ก็ถอยการ์ดจอออกมาอย่างเดียวก่อน แล้วลองเล่นดู
                    ความต้องการก็คือ ต้องการ FPS สูงๆ + ปรับกราฟิกสูง นั้นแหละครับ งบประมาณอยากให้อยู่ในประมาณ 30,000 บาท +- ส่วนเกม พูดตามตรงว่าไม่ได้ดูเกมอะไรเป็นพิเศษครับ แค่อยากจะให้มันเล่นเกมที่จะออกมาใหม่ๆได้ FPS สูงๆ + ปรับกราฟิกสูง ครับ

Comment

ถ้าต้องการ FPS สูง ๆ คงต้องหา CPU ใหม่น่ะครับ

ไม่งั้นซื้อแต่การ์ดจอแรง ๆ มาอย่างเดียว FPS จะเหวี่ยงเอา
                      เผลอ ๆ จะวิ่งได้ไม่สมกับที่ซื้อมาแพง

การ์ดจอที่น่าซื้อตอนนี้ ดูจากงบ อยากให้ได้ 1070Ti มาใช้
                      ส่วนชุด CPU อย่างน้อย ๆ ควรได้ประมาณ i5 8400 + B360 + DDR16Gb
                      ถ้าอยากได้ CPU รุ่นสูงกว่านี้ อย่าง i7 หรือ i5 ห้อย K + บอร์ด Z คงต้องขายของเดิมมาสมทบ

Comment

ของแรง = แพง

Comment

ถ้าต้องการ FPS สูง ๆ คงต้องหา CPU ใหม่น่ะครับ

ไม่งั้นซื้อแต่การ์ดจอแรง ๆ มาอย่างเดียว FPS จะเหวี่ยงเอา
                          เผลอ ๆ จะวิ่งได้ไม่สมกับที่ซื้อมาแพง

การ์ดจอที่น่าซื้อตอนนี้ ดูจากงบ อยากให้ได้ 1070Ti มาใช้
                          ส่วนชุด CPU อย่างน้อย ๆ ควรได้ประมาณ i5 8400 + B360 + DDR16Gb
                          ถ้าอยากได้ CPU รุ่นสูงกว่านี้ อย่าง i7 หรือ i5 ห้อย K + บอร์ด Z คงต้องขายของเดิมมาสมทบ
                          ตอนนี้เท่าที่ไปเช็คดูปรากฏว่า อัพได้สุดแค่ที่เปลี่ยนกาดจอเป็น GTX1060 ครับ เลยอยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนไปแล้ว มันจะต่างจาก GTX970 มากไหมครับ FPS ความลื่น แล้วก็จะใช้จอ 144 HZ เล่นได้ไหมครับ

Comment

FX มันได้แค่ 60 เฟรมถึงใส่การ์ดจอรุ่นใหม่ก็ได้แค่นั้น ถ้าอยากให้มันเกิน 60เฟรม เริ่มต้นก็ต้องเปลี่ยน CPU ก่อน
                            ตั้งแต่ AMD Ryzen5 2600 หรือ Intel i5 8400 ขึ้นไปครับ ใส่กลับการ์ดจอตัวเก่านั้นแหละ

100 เฟรม+
                            i7 8700K หรือ Ryzen7 2700X
                            การ์ดจอ GTX 1070 ขึ้นไป
                            Last edited by O_ho; 11 Jun 2018, 10:05:09.

Comment

AMD ปั่น fps ขึ้นยากนะ
                              เน้นเกมส์ intel ยาวๆ
                              แค่ i5 8xxx ก็ทำ fps สูงกว่า R7 แล้วนะ

Comment

Working...
                              X