Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียง LPCM คือไรครับฟังไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียง LPCM คือไรครับฟังไม่ได้

โหลดคอนเสิร์ต Linkin Park มามันมีเสียงให้เลือกสองแบบคือ LPCM กับ AC3 ถ้าเลือกเป็น LPCM จะไม่มีเสียงออกมาเลย เงียบ แต่เลือกเป็น AC3 เสียงออกปรกติ

ถ้าผมจะฟังเสียงแบบ LPCM ต้องทำไงอ่าครับ แล้วมันดีกว่า AC3 ไหม

ผมใช้
    Microlab X3 2.1
    X-Fi Music

LPCM เป็น soundtrack แบบไม่บีบอัด เทียบเท่า PCM บน cd-audio

เสียงดีกว่า dolby digital แน่นอน

แต่ filter บางตัว เช่น ac3filter หรือ internal filter มักจะมีปัญหา ให้ใช้ cyberlink audio decoder หรือ purevideo decoder ก็ได้

Comment

ผมต้องปรับยังไงอ่าครับ ทำไม่เป็น -*-

แต่ผมเอาไปเปิดใน Window Media Player ฟังได้ปรกติไม่มีปัญหาอะไร

Comment

ในเครื่องมี powerdvd ใหม

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
          ในเครื่องมี powerdvd ใหม
          มี Cyberlink.PowerDVD.Ultra.v8.0.1730.50 แต่ผมไม่ได้ลงไว้

ไม่ชอบใช้ -*-

Comment

ลงไว้เฉยๆ

นี่คือการ add cyberlink audio decoder ให้ทำงาน

และวิธีการ ปิดการทำงาของ ac3 filter

Comment

Working...
            X