Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD บูทช้ากันบ้างไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD บูทช้ากันบ้างไหม

cpu am2 3500+
    Asrock AM2NF6G
    Kingsmax DDRII 800 512

ทำไมตอนเปิดเครื่องถึงบูทช้าจัง ขณะอยู่ที่หน้าไปออส ก่อนบูทเข้า วินโดส
    ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ใช้ AMD เป็นเหมือนกันหรือปล่าว รบกวนช่วยชี้แนะด้วย
    จักเป็นพระคุณยิ่ง ขอบคุณครับ (เพื่งหันมาเล่น AMD กะเค้าบ้าง)

ไม่นี่ครับ

Sempron 3000+ ที่บ้านผม ยังบูทเร็วกว่า P4 3.0E ที่ออฟฟิศเลย

บางทีขึ้นอยู่กับ MB ด้วยครับ

Comment

โปรแกรมที่ใช้แบบเดียวกันหรือเปล่าครับ
      ลงโปรแกม โอเคมั้ยครับ เช็คฮ้าดดิสดูหหรือยัง
      ผมเจอฮ้าดดิสใหม่ๆตายก้อมีครับ ลงโปรแกรมแล้วบู้ตช้า
      โปรแกรมที่บ้านกะที่ทำงานมีจำนวนไกล้เคียงกันมั้นยิ่งลงมากๆ มันก้อยิ่งดึงระบบนะครับ
      แล้ว วินโวที่ใช้ แบบเดียวกันหรือไม่ อาจได้แผ่นที่มันไม่ดีมานะครับ แบบว่ามี สปาย แฝง
      อีกอย่างแอนตี้ไวรัสตัวเดียวกันมั้ยครับไม่ใช่ที่ทำงานใช้ แพนด้า ที่บ้านใช้ น้อต32
      อานนี้มานก้อต้องลองดูนะครับอิอิ

Comment

cpu am2 3200+

ก็เป็นเหมือนกันอะ

จะรอประมาณ 4-5 วิ ถึงจะรันเข้าไป ... งงเหมือนกัน

ลอง เอา พวก usb หลังเครื่องออกดิ บูตเร็วเลย
        เราเสียบเต็ฒ 4 รูเลย

Comment

usb ที่ต่อจากบอด มี 2 อัน ใช้ได้ อันเดียวเลย

usb ต่อหน้าเครื่อง ไม่ได้ด้วย นายเป็นเปล่า

Comment

ปิดช่องทางการบูตที่ไม่ได้ใช้ในไบออสครับ

Comment

barton2600+ boot เร็วหยั่งกะจรวด ตามพี่guruเลยคับ ถ้ายังช้าก็ลองดูที่hddคับและก็มีแผ่นค้างในcd-romป่าว

Comment

เป็นไปได้ไหมครับ ว่าตอนเปิด เครื่องกำลังหา hardwere อยู่จึงทำให้การบูทช้า
                แล้วจะมีวิธีแก้ไขหรือปรับตั้งค่าในไบออสยังไร รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post

usb ที่ต่อจากบอด มี 2 อัน ใช้ได้ อันเดียวเลย

usb ต่อหน้าเครื่อง ไม่ได้ด้วย นายเป็นเปล่า
                  ของผมต่อแล้วใช้ได้ทั้งสองอันครับ

Comment

ปกตินี่ครับผมก็ใช้อยู่ AM2NF4G-SATA2
                    กะ sempron 3000+ ก็รอปกติแต่พอหน้าไบออสขึ้นแล้วก็เร็วดีบูตเข้า Windows ไม่กี่วิเอง

Comment

บูตไวไม่ไว นี้ มันไล่ตั้งแต่การแบ่งพาร์ติชั่นแระ เอา แนวทางแก้ไขนะครับ
                      1.คอนฟิก bios ให้ บูต hdd เป็นตัวแรก
                      2.พวกโปรแกรมที่ไม่จำเป็นในการใช้ระบบเริ่มแรก ก้อให้ ปิด start>>run>>cmd>>msconfig
                      ดูแถบ startup ติก หน้าโปรแกรมที่ ไม่จำเป็นออก
                      3.ดีแฟรกเครื่อง
                      ลอง ดู ครับ

ถ้า ยัง ช้า ผิดปรกติ ก้อต้อง ตรวจเช็ค ตัวฮาร์ดไดร์ฟ แล้วหละครับ

Comment

AM2 3200+ ของผมประมาณ30วิอ่ะเข้าวินโดเลย

Comment

ผมBarton 2600+ Sata80 MB asusk7v880[^_^] บูต20วิคับพี่น้อง
                          เอ่อAGP 9550se 256 Pwcolor RamKington 1Gb

Comment

ผมมี 2 เครื่อง
                            Barton 2500+ socket A บูตเร็วกว่า 939 3000+ แรมเท่ากัน (ddr400 1g)
                            เร็วกว่าแบบรู้สึกได้เลย ทั้งที่ เครื่อง barton ลงโปรแกรมเยอะกว่ามาก

แต่ไม่ใส่ใจนัก ขอแค่ไม่มีปัญหาจุกๆจิกๆก็พอใจแล้ว

Comment

Originally posted by guru View Post
                              ปิดช่องทางการบูตที่ไม่ได้ใช้ในไบออสครับ
                              เห็นด้วยกับพี่ guru ครับ สั่งใหหบูทแค่ HDD-0 ตัวเดียวไปเลยครับ

Comment

Working...
                              X