overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 50

Thread: โพสแรกครับ..อยากรู้ว่าเครื่องผมแรงเปล่า

OverclockZone Member jukawala's Avatar

Default โพสแรกครับ..อยากรู้ว่าเครื่องผมแรงเปล่า

ผมชื่อจักรครับ คือผมให้พี่คนนึงที่คุ้นเคยในเวบนี้ประกอบให้ครับ..เค้าบอกว่าจะประกอบเครื่องผมแบบเทพเลย ผมแค่อยากฝากเนื้อฝากตัวในห้องนี้ครับเพราะนี่เป็นคอมเครื่องแรกของผมครับและเพิ่งรู้จักเวบนี้ครับถามพี่เค้าแล้วเค้าก็บอกให้มาถามในเวบนี้จะได้มีเพื่อนครับ
    สเปกที่พี่เค้าจดให้มีตามนี้ครับ ผมก็ไม่รู้ว่ามันดียังงัยแต่ตอนบอกเค้าผมอยากเล่นวินนิ่งด้วย ผมไปดูมาใหม่แล้วผมลงไม่หมดครับ
    1.ซีพียูINTEL E8400
    2.เมนบอร์ดEP45-UD3P
    3.แรมG-SKILL 4GB PK
    4.การ์ดจอ SAPPHIRE4870x2 DDR5
    5.ฮาร์ดดิส WD640AAKS 3ลูก
    6.PSU I-CUTE PRO900W
    7.เคส CM690
    8.ซิ้งค์ซีพียู TT DUORB
    9.FAN TT SMART CASE 3ตัว
    10.สาย SATA UV VISO 4เส้น
    11.CM 3IN4HDD
    12.DVD-RW LG 2ตัว
    .................................
    ผมเลยมีคำถามมาถามห้องนี้ไม่รู้ว่าผิดห้องรึเปล่า
    1.ซีพียูผมเร็วมากเปล่าครับเห็นเค้าบอกแรงมากๆเลย
    2.แรม4กิกมากไปเป่าครับเครื่องเก่าผม128เมกเองไม่รู้ว่ามันเยอะแล้วดียังงัย
    3.ไม่รู้เรื่องคอมเลยครับเห็นพี่เค้าแนะนำมาลองหาข้อมูลในนี้เอาเองแล้วกัน..ผมต้องหายังงัยครับ
    4.แต่ก่อนเพื่อนผมบอกว่าเล่นเกมส์ต้องใช้AMDแต่ทำใมพี่เค้าใช้อินเทลก้ไม่รู้แต่เค้าบอกว่าให้มาถามในนี้
    5.เห็นตามหนังสือมีเรื่อง i7คือซีพียูตัวใหม่แรงมากแต่พี่เค้าบอกมันแพงมากไม่คุ้ม เพราะอะไรครับ
    ช่วยตอบด้วยนะครับอาจถามมากไปหน่อยเพิ่งจับคอมพ์จริงๆจังๆกับเค้าซะที

......ผมก็ขอขอบคุณพี่ต้อมด้วยไม่รู้ว่าใช้ยูสเซอร์ไร ที่ทำให้หมดตังค์ไปหลายหมื่นไม่รู้ว่าคุ้มเปล่า......
    Last edited by jukawala; 20 Jan 2009 at 22:08:05.

OverclockZone Member mikisung's Avatar

แรงครับ โดนไปเท่าไหร่อ่ะครับ

OverclockZone Member zbankz's Avatar

แรงดีครับ
    แต่ไม่ทราบว่าเอา HDD 640G มาทำไมตั้ง 3ลูก -*-
    เอามาต่อเลดรึ -*-

OverclockZone Member jukawala's Avatar

Quote Originally Posted by mikisung View Post
    แรงครับ โดนไปเท่าไหร่อ่ะครับ
    เกือบ50000ครับของจุกจิกอีกแต่พี่เค้าก็ไม่เอาไรเลี้ยงเหล้าเค้าแค่นั้นครับ

Quote Originally Posted by zbankz View Post
    แรงดีครับ
    แต่ไม่ทราบว่าเอา HDD 640G มาทำไมตั้ง 3ลูก -*-
    เอามาต่อเลดรึ -*-
    เค้าบอกว่าเอาไว้เก็บข้อมูลพวกหนังHIDEFที่มีความละเอียดสูงครับเดี๋ยวพี่เค้าจาเอามาลงให้ ต่อเลดคือไรครับ

OverclockZone Member tar2199's Avatar

แรงดีครับ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

Quote Originally Posted by jukawala View Post
    เกือบ50000ครับของจุกจิกอีกแต่พี่เค้าก็ไม่เอาไรเลี้ยงเหล้าเค้าแค่นั้นครับ
    แพงไปป่าวอ่ะครับ...

OverclockZone Member momokiko's Avatar

Quote Originally Posted by jukawala View Post
    ผมชื่อจักรครับ คือผมให้พี่คนนึงที่คุ้นเคยในเวบนี้ประกอบให้ครับ..เค้าบอกว่าจะประกอบเครื่องผมแบบเทพเลย ผมแค่อยากฝากเนื้อฝากตัวในห้องนี้ครับเพราะนี่เป็นคอมเครื่องแรกของผมครับและเพิ่งรู้จักเวบนี้ครับถามพี่เค้าแล้วเค้าก็บอกให้มาถามในเวบนี้จะได้มีเพื่อนครับ
    สเปกที่พี่เค้าจดให้มีตามนี้ครับ ผมก็ไม่รู้ว่ามันดียังงัยแต่ตอนบอกเค้าผมอยากเล่นวินนิ่งด้วย
    1.ซีพียูINTEL E8400 6200
    2.เมนบอร์ดEP45-UD3R 4300
    3.แรมG-SKILL 4GB PK 2000
    4.การ์ดจอ SAPPHIRE4870 DDR5 1GB อันนี้หาราคาไม่เจอคงราวๆ 10000
    5.ฮาร์ดดิส WD640AAKS 3ลูก 2500 * 3 = 7500
    6.PSU I-CUTE PRO900W 4500
    7.เคส CM690 2900
    อ้างอิงราคาจาก TK COM ราคาของตีถ้วนๆ ประมาณ 37400 + ของเพิ่มเติม + ค่าหนื่อยพีที่ประกอบให้ก็ คง OK แหละมั้ง
    .................................
    ผมเลยมีคำถามมาถามห้องนี้ไม่รู้ว่าผิดห้องรึเปล่า
    1.ซีพียูผมเร็วมากเปล่าครับเห็นเค้าบอกแรงมากๆเลย
    ถือว่าแรงในระดับหนึ่งครับ เล่มเกมส์ก็พริ้วๆ เลยไม่ต้องห่วง
    2.แรม4กิกมากไปเป่าครับเครื่องเก่าผม128เมกเองไม่รู้ว่ามันเยอะแล้วดียังงัย
    ไม่มากไปหรอกครับ เดี่ยวนี้แรมถูกมากมายยิ่งแรมเยอะมันก็ยิ่งส่งผลให้เครื่องทำงานได้ ดี+ไวขึ้น
    3.ไม่รู้เรื่องคอมเลยครับเห็นพี่เค้าแนะนำมาลองหาข้อมูลในนี้เอาเองแล้วกัน..ผมต้องหายังงัยครับ
    หาข้อมูลเรื่องอะไรอ่าครับ ก็ลองดูตามกระทู้ต่างๆ เอา
    4.แต่ก่อนเพื่อนผมบอกว่าเล่นเกมส์ต้องใช้AMDแต่ทำใมพี่เค้าใช้อินเทลก้ไม่รู้แต่เค้าบอกว่าให้มาถามในนี้
    เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ แต่สมัยนี้ค่ายไหนก็พอกันแหละ ยกเว้นราคานะ
    5.เห็นตามหนังสือมีเรื่อง i7คือซีพียูตัวใหม่แรงมากแต่พี่เค้าบอกมันแพงมากไม่คุ้ม เพราะอะไรครับ
    คุ้มหรือไม่คุ้ม อยุ่ที่ซื้อมาทำอะไรครับ ถ้าเล่นเกมส์ก็ถือว่าไม่คุ้ม เกินความจำเป็น ถ้าทำงานแปลงไฟล์ อะไรที่มันหนักๆ ทำเยอะๆ มีความต้องการใช้สูงก็ ok คุ้ม
    ช่วยตอบด้วยนะครับอาจถามมากไปหน่อยเพิ่งจับคอมพ์จริงๆจังๆกับเค้าซะที

......ผมก็ขอขอบคุณพี่ต้อมด้วยไม่รู้ว่าใช้ยูสเซอร์ไร ที่ทำให้หมดตังค์ไปหลายหมื่นไม่รู้ว่าคุ้มเปล่า......
    ก็ OK แหละเนอะมี Sink มีอะไรจิปาถะด้วย
    Last edited by momokiko; 19 Jan 2009 at 02:40:59.

ไม่รู้อะครับแต่มันยังไม่รวมดีวีดี พัดลมซีพียูแบบมีไฟกลมๆ2อันสีแดงกับฟ้า และอีกเยอะอยู่ยังไม่รวมจอนะครับใช้จอเก่าเครื่องแม่

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

DVD 2 ตัว 2000
    Sink CPU ประมาณ 2000

Quote Originally Posted by momokiko View Post
    ก็ OK แหละเนอะมี Sink มีอะไรจิปาถะด้วย
    เค้าชื่อพี่ต้อมครับอยู่แถวบ้านผมแถวบางแคครับพี่เค้าบอกไม่ได้เข้ามาใช้เวบนี้หลายเดือนแล้ว แก่แล้วนะ30กว่า ราคาที่ว่ามาเท่าบิลผมเลยแต่แรมผมลง1900บาท สงสัยผมซื้อเยอะพี่เค้าพาไปร้านชั้นล่างที่พันทิพย์มีเคสใหญ่ๆเยอะมากครับ
    ส่วนอย่างอื่นเหมือนที่พี่ว่ามาเลยครับ สบายใจยิ่งขึ้นที่พี่เค้าไม่โกงเรา...เพราะเราไม่รู้เรื่องเลย

OverclockZone Member Kamiyu's Avatar

Sapphire 1GB ที่ซื้อนี่ตัวไหนมาอะครับ เห็น BigIT ขายที่ 10650 ราวๆนี้มั้ง

ใช่ตัวนี้

หรือตัวนี้ครับ

อันนี้แถม

4870 ของ powercolor เย็นกว่า HIS ICEQ อีกแฮะ
    Last edited by Kamiyu; 19 Jan 2009 at 03:33:30.

OverclockZone Member nightno1's Avatar

สเปกที่พี่เค้าจดให้มีตามนี้ครับ ผมก็ไม่รู้ว่ามันดียังงัยแต่ตอนบอกเค้าผมอยากเล่นวินนิ่งด้วย
    1.ซีพียูINTEL E8400
    2.เมนบอร์ดEP45-UD3R
    3.แรมG-SKILL 4GB PK
    4.การ์ดจอ SAPPHIRE4870 DDR5 1GB
    5.ฮาร์ดดิส WD640AAKS 3ลูก
    6.PSU I-CUTE PRO900W
    7.เคส CM690

ถามว่าแรงมั้ย แรงมากแระครับ ราคากะประมาณนั้นแระครับ

ถามว่าคุ้มมั้ย กับเอามาเล่นเกมส์ วินนิ่ง ผมว่าไม่คุ้มครับ เกินความจำเป็น
    เพราะว่าเราใช้ความสามารถของมันไม่หมด

คำตอบอาจจะดูกวนๆหน่อยนะครับ แต่ผมคิดแบบนี้

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

แรงมากๆ

OverclockZone Member Deenkung's Avatar

แรงครับแรง แต่ไม่รุ้ว่าแรงของคุณคือ แรงแบบเทพ หรือ แรงแบบเมพ นะ อิอิ

ps000000
    Guest

อูย ห้าหมื่น

OverclockZone Member

แรงน่ะแรงครับ แต่อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะครับ โดนฟันหัวแบะเลยนะครับ เพราะแพงกว่าปกติมากครับ...
    เกือบห้าหมื่น อูยย์...

OverclockZone Member Yakuza_ขาลีบ's Avatar
    เฮือนข่อยยู่สกล

แรงๆๆคับ แต่ก็คุ้มแหละ ใช้ได้อีกนานคับ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

เป็นผม ได้งบ 50k ฟาด i7 มากอดที่บ้านแล้ว *0*

OverclockZone Member Hector's Avatar

^

ผมก็คิดแบบนี้เลย ^0^

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks