Announcement

Collapse
No announcement yet.

โพสแรกครับ..อยากรู้ว่าเครื่องผมแรงเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โพสแรกครับ..อยากรู้ว่าเครื่องผมแรงเปล่า

ผมชื่อจักรครับ คือผมให้พี่คนนึงที่คุ้นเคยในเวบนี้ประกอบให้ครับ..เค้าบอกว่าจะประกอบเครื่องผมแบบเทพเลย ผมแค่อยากฝากเนื้อฝากตัวในห้องนี้ครับเพราะนี่เป็นคอมเครื่องแรกของผมครับและเพิ่งรู้จักเวบนี้ครับถามพี่เค้าแล้วเค้าก็บอกให้มาถามในเวบนี้จะได้มีเพื่อนครับ
    สเปกที่พี่เค้าจดให้มีตามนี้ครับ ผมก็ไม่รู้ว่ามันดียังงัยแต่ตอนบอกเค้าผมอยากเล่นวินนิ่งด้วย ผมไปดูมาใหม่แล้วผมลงไม่หมดครับ
    1.ซีพียูINTEL E8400
    2.เมนบอร์ดEP45-UD3P
    3.แรมG-SKILL 4GB PK
    4.การ์ดจอ SAPPHIRE4870x2 DDR5
    5.ฮาร์ดดิส WD640AAKS 3ลูก
    6.PSU I-CUTE PRO900W
    7.เคส CM690
    8.ซิ้งค์ซีพียู TT DUORB
    9.FAN TT SMART CASE 3ตัว
    10.สาย SATA UV VISO 4เส้น
    11.CM 3IN4HDD
    12.DVD-RW LG 2ตัว
    .................................
    ผมเลยมีคำถามมาถามห้องนี้ไม่รู้ว่าผิดห้องรึเปล่า
    1.ซีพียูผมเร็วมากเปล่าครับเห็นเค้าบอกแรงมากๆเลย
    2.แรม4กิกมากไปเป่าครับเครื่องเก่าผม128เมกเองไม่รู้ว่ามันเยอะแล้วดียังงัย
    3.ไม่รู้เรื่องคอมเลยครับเห็นพี่เค้าแนะนำมาลองหาข้อมูลในนี้เอาเองแล้วกัน..ผมต้องหายังงัยครับ
    4.แต่ก่อนเพื่อนผมบอกว่าเล่นเกมส์ต้องใช้AMDแต่ทำใมพี่เค้าใช้อินเทลก้ไม่รู้แต่เค้าบอกว่าให้มาถามในนี้
    5.เห็นตามหนังสือมีเรื่อง i7คือซีพียูตัวใหม่แรงมากแต่พี่เค้าบอกมันแพงมากไม่คุ้ม เพราะอะไรครับ
    ช่วยตอบด้วยนะครับอาจถามมากไปหน่อยเพิ่งจับคอมพ์จริงๆจังๆกับเค้าซะที

......ผมก็ขอขอบคุณพี่ต้อมด้วยไม่รู้ว่าใช้ยูสเซอร์ไร ที่ทำให้หมดตังค์ไปหลายหมื่นไม่รู้ว่าคุ้มเปล่า......
    Last edited by jukawala; 20 Jan 2009, 22:08:05.

แรงครับ โดนไปเท่าไหร่อ่ะครับ

Comment

แรงดีครับ
      แต่ไม่ทราบว่าเอา HDD 640G มาทำไมตั้ง 3ลูก -*-
      เอามาต่อเลดรึ -*-

Comment

Originally posted by mikisung View Post
        แรงครับ โดนไปเท่าไหร่อ่ะครับ
        เกือบ50000ครับของจุกจิกอีกแต่พี่เค้าก็ไม่เอาไรเลี้ยงเหล้าเค้าแค่นั้นครับ

Comment

Originally posted by zbankz View Post
          แรงดีครับ
          แต่ไม่ทราบว่าเอา HDD 640G มาทำไมตั้ง 3ลูก -*-
          เอามาต่อเลดรึ -*-
          เค้าบอกว่าเอาไว้เก็บข้อมูลพวกหนังHIDEFที่มีความละเอียดสูงครับเดี๋ยวพี่เค้าจาเอามาลงให้ ต่อเลดคือไรครับ

Comment

แรงดีครับ

Comment

Originally posted by jukawala View Post
              เกือบ50000ครับของจุกจิกอีกแต่พี่เค้าก็ไม่เอาไรเลี้ยงเหล้าเค้าแค่นั้นครับ
              แพงไปป่าวอ่ะครับ...

Comment

Originally posted by jukawala View Post
                ผมชื่อจักรครับ คือผมให้พี่คนนึงที่คุ้นเคยในเวบนี้ประกอบให้ครับ..เค้าบอกว่าจะประกอบเครื่องผมแบบเทพเลย ผมแค่อยากฝากเนื้อฝากตัวในห้องนี้ครับเพราะนี่เป็นคอมเครื่องแรกของผมครับและเพิ่งรู้จักเวบนี้ครับถามพี่เค้าแล้วเค้าก็บอกให้มาถามในเวบนี้จะได้มีเพื่อนครับ
                สเปกที่พี่เค้าจดให้มีตามนี้ครับ ผมก็ไม่รู้ว่ามันดียังงัยแต่ตอนบอกเค้าผมอยากเล่นวินนิ่งด้วย
                1.ซีพียูINTEL E8400 6200
                2.เมนบอร์ดEP45-UD3R 4300
                3.แรมG-SKILL 4GB PK 2000
                4.การ์ดจอ SAPPHIRE4870 DDR5 1GB อันนี้หาราคาไม่เจอคงราวๆ 10000
                5.ฮาร์ดดิส WD640AAKS 3ลูก 2500 * 3 = 7500
                6.PSU I-CUTE PRO900W 4500
                7.เคส CM690 2900
                อ้างอิงราคาจาก TK COM ราคาของตีถ้วนๆ ประมาณ 37400 + ของเพิ่มเติม + ค่าหนื่อยพีที่ประกอบให้ก็ คง OK แหละมั้ง
                .................................
                ผมเลยมีคำถามมาถามห้องนี้ไม่รู้ว่าผิดห้องรึเปล่า
                1.ซีพียูผมเร็วมากเปล่าครับเห็นเค้าบอกแรงมากๆเลย
                ถือว่าแรงในระดับหนึ่งครับ เล่มเกมส์ก็พริ้วๆ เลยไม่ต้องห่วง
                2.แรม4กิกมากไปเป่าครับเครื่องเก่าผม128เมกเองไม่รู้ว่ามันเยอะแล้วดียังงัย
                ไม่มากไปหรอกครับ เดี่ยวนี้แรมถูกมากมายยิ่งแรมเยอะมันก็ยิ่งส่งผลให้เครื่องทำงานได้ ดี+ไวขึ้น
                3.ไม่รู้เรื่องคอมเลยครับเห็นพี่เค้าแนะนำมาลองหาข้อมูลในนี้เอาเองแล้วกัน..ผมต้องหายังงัยครับ
                หาข้อมูลเรื่องอะไรอ่าครับ ก็ลองดูตามกระทู้ต่างๆ เอา
                4.แต่ก่อนเพื่อนผมบอกว่าเล่นเกมส์ต้องใช้AMDแต่ทำใมพี่เค้าใช้อินเทลก้ไม่รู้แต่เค้าบอกว่าให้มาถามในนี้
                เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ แต่สมัยนี้ค่ายไหนก็พอกันแหละ ยกเว้นราคานะ
                5.เห็นตามหนังสือมีเรื่อง i7คือซีพียูตัวใหม่แรงมากแต่พี่เค้าบอกมันแพงมากไม่คุ้ม เพราะอะไรครับ
                คุ้มหรือไม่คุ้ม อยุ่ที่ซื้อมาทำอะไรครับ ถ้าเล่นเกมส์ก็ถือว่าไม่คุ้ม เกินความจำเป็น ถ้าทำงานแปลงไฟล์ อะไรที่มันหนักๆ ทำเยอะๆ มีความต้องการใช้สูงก็ ok คุ้ม
                ช่วยตอบด้วยนะครับอาจถามมากไปหน่อยเพิ่งจับคอมพ์จริงๆจังๆกับเค้าซะที

......ผมก็ขอขอบคุณพี่ต้อมด้วยไม่รู้ว่าใช้ยูสเซอร์ไร ที่ทำให้หมดตังค์ไปหลายหมื่นไม่รู้ว่าคุ้มเปล่า......
                ก็ OK แหละเนอะมี Sink มีอะไรจิปาถะด้วย
                Last edited by momokiko; 19 Jan 2009, 02:40:59.

Comment

ไม่รู้อะครับแต่มันยังไม่รวมดีวีดี พัดลมซีพียูแบบมีไฟกลมๆ2อันสีแดงกับฟ้า และอีกเยอะอยู่ยังไม่รวมจอนะครับใช้จอเก่าเครื่องแม่

Comment

DVD 2 ตัว 2000
                    Sink CPU ประมาณ 2000

Comment

Originally posted by momokiko View Post
                      ก็ OK แหละเนอะมี Sink มีอะไรจิปาถะด้วย
                      เค้าชื่อพี่ต้อมครับอยู่แถวบ้านผมแถวบางแคครับพี่เค้าบอกไม่ได้เข้ามาใช้เวบนี้หลายเดือนแล้ว แก่แล้วนะ30กว่า ราคาที่ว่ามาเท่าบิลผมเลยแต่แรมผมลง1900บาท สงสัยผมซื้อเยอะพี่เค้าพาไปร้านชั้นล่างที่พันทิพย์มีเคสใหญ่ๆเยอะมากครับ
                      ส่วนอย่างอื่นเหมือนที่พี่ว่ามาเลยครับ สบายใจยิ่งขึ้นที่พี่เค้าไม่โกงเรา...เพราะเราไม่รู้เรื่องเลย

Comment

Sapphire 1GB ที่ซื้อนี่ตัวไหนมาอะครับ เห็น BigIT ขายที่ 10650 ราวๆนี้มั้ง

ใช่ตัวนี้

หรือตัวนี้ครับ

อันนี้แถม

4870 ของ powercolor เย็นกว่า HIS ICEQ อีกแฮะ
                        Last edited by Kamiyu; 19 Jan 2009, 03:33:30.

Comment

สเปกที่พี่เค้าจดให้มีตามนี้ครับ ผมก็ไม่รู้ว่ามันดียังงัยแต่ตอนบอกเค้าผมอยากเล่นวินนิ่งด้วย
                          1.ซีพียูINTEL E8400
                          2.เมนบอร์ดEP45-UD3R
                          3.แรมG-SKILL 4GB PK
                          4.การ์ดจอ SAPPHIRE4870 DDR5 1GB
                          5.ฮาร์ดดิส WD640AAKS 3ลูก
                          6.PSU I-CUTE PRO900W
                          7.เคส CM690

ถามว่าแรงมั้ย แรงมากแระครับ ราคากะประมาณนั้นแระครับ

ถามว่าคุ้มมั้ย กับเอามาเล่นเกมส์ วินนิ่ง ผมว่าไม่คุ้มครับ เกินความจำเป็น
                          เพราะว่าเราใช้ความสามารถของมันไม่หมด

คำตอบอาจจะดูกวนๆหน่อยนะครับ แต่ผมคิดแบบนี้

Comment

แรงมากๆ

Comment

แรงครับแรง แต่ไม่รุ้ว่าแรงของคุณคือ แรงแบบเทพ หรือ แรงแบบเมพ นะ อิอิ

Comment

Working...
                              X