overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: เวลาไรท์ดีวีดีคอมหน่วง ๆ กันไหมครับ

OverclockZone Member

Default เวลาไรท์ดีวีดีคอมหน่วง ๆ กันไหมครับ

**คอมผมใช้ Q8200 แรม 4 กิก ฮาดดิสของเวสเทินรุ่นยอดนิยม 6400AKS ดีวีดีของแอลจี 22x แบบ sata **

..............ผมสังเกตเห็นว่าเวลาผมสั่งไรท์ดีวีดีไม่ว่าจะเป็นจากอิมเมจเบิรน หรือว่า เนโรก็ตาม ช่วงแรกของเริ่มไรท์แผ่นนับจากกดปุ่มไรท์ไปสัก 5-10 วินาทีได้ ตอนนั้นคอมจะหน่วง ๆ แบบว่าเปิดโปรแกรมแล้วค้าง ๆ เช่นจะเปิดวินโดเอกพลอเรอร์ หรือแม้แต่เล่นเนตเปิดไฟร์ฟอกดูจะกดเปลี่ยนแท๊ปไปดูอีกหน้ายังค้างเลยครับ มันจะค้าง ๆ อยู่ช่วง 5-10 วินาทีดังกล่าวก่อนแล้วถึงจะเปิดหรือทำงานต่อได้ครับ

...........สังเกตที่ไฟฮาดดิสติดตลอดด้วย แต่หลังจากพ้นช่วงดังกล่าวไปแล้วก็จะไม่มีปัญหาเท่าไหร่ครับ อาจจะหน่วงกว่าตอนไม่ได้ไรท์บ้างนิดหน่อย แต่ก็ไม่ค่อยรู้สึกอะไรนักเป็นแค่พักสั้น ๆ 1-2 วินาที จะว่าเกิดจากฮาดดิสมันทำงานหนักก็คิดว่าแปลก ๆ เพราะความเร็วในการไรท์ดีวีดีที่ความเร็ว 16x มันก็แค่ประมาณไม่เกิน 25M/s ซึ่งความเร็วปกติในการอ่านฮาดดิสมันได้ถึง 100-133M/s

............คือสงสัยว่าอาการแบบนี้ผิดปกติรึป่าวครับ เพราะผมว่าคอมผมก็สเปคไม่ได้ต่ำแล้วนะครับ รู้สึกรำคาญมากเวลาไรท์ดีวีดีทีเครื่องอืดทีถึงจะเป็นแค่ช่วง 5-10 วินาทีแรกเท่านั้นก็ตาม ไม่ทราบว่าคอมท่านอื่น ๆ มีอาการแบบนี้บ้างไหมครับ

ปล... ฮาดดิสและดีวีดีไดรว์ผมเป็นแบบ sata นะครับ โดยต่ออยู่ใน primary ide channel อันเดียวกันครับ ฮาดดิสเป็น device0 ส่วนดีวีดีเป็น device1 ลองต่อให้มันใช้คนละ ide channel แล้วก็ไม่ได้ต่างจากเดิมครับ
    Last edited by depend_ayu; 19 Jan 2009 at 11:04:58.

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

หน่วงเหมือนกันอ่ะ

OverclockZone Member qbert's Avatar

ถ้ามีตัวไรท์เกิน1ตัวขึ้นไปผมแนะนำให้ลองเซต master/slave ด้วยนะคับ เพราะผมก็เคยเจอปัญหาคล้ายๆกัน ถ้ายังไม่ work ก็ลองเปลี่ยนโปรแกรมดูคับ

dordeg's Avatar

ผมไรท์อันเดวไม่หน่วงนะ

jackson's Avatar
    ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

ก่อนที่มันจะเริ่ม ไร จะเปิดอะไรไม่ขึ้นเลยครับ ต้องรอให้มันไร ก่อนแล้วโปรแกรมจะขึ้น

ของผม dvdrw sata/ide

เปิดโปรแกรมที่ต้องการใช้ทิ้งไว้ก่อนไรท์จิ.....หน่วงๆกันทุกเครื่องแหละเครื่องเทพเครื่องกาก หุ หุ

OverclockZone Member askener's Avatar
    ชัยภูมิ - โคราช

ผมใช้ ex อ่ะคับเวลาเบรินแผ่น ก้อไม่หน่วงนะ

OverclockZone Member bateegoal's Avatar

น่าจะเป็นเรื่องปกตินะครับ ของผมก็เป็นเหมือนกัน แต่ของผมถ้าขณะไรท์บางที buffer จะตก

ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรทั้งๆที่ไม่ได้เปิดโปรแกรมอื่นด้วยนะ โหลดแต่บิทอย่างเดียวเองครับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ของผมไม่หน่วงนะ ตัวไร์ทมีตัวเดียว

ไร้ทไปด้วย เล่น Firefox ฟังเพลง Youtube ไปด้วย ไม่เห็นกระุตุก
    E1200 แรม 2G

OverclockZone Member BlueSenior's Avatar

เป็นเหมือนกันครับ ตอนใช้ xp

แต่พอเปลี่ยนมาใช้ vista แล้วก็เฉยๆแล้วครับ สเปกตามลายเซ็น

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

คอมกาก ใช้ Nero ไม่หน่วงนะงับ โปรแกรมเอ๋อเปล่า

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

ผมใช้นีโรกดเบิร์น ตอนคำสั่ง Caching of files started หน่วงนิดหน่อยครับ บางทีโปรแกรม error ให้กด don`t sent แต่ถ้าผ่านช่วงนี้ได้ก็ปกติครับ ลื่นพริ๊วหัวแตก ทุกสปีด แต่ปกติ DVD 4x CD 8x ครับ

ผมว่าของผมเป็นที่โปรแกรม ลงกี่เครื่องเป็นหมด

ปล.Q6600 นะครับผม
    Last edited by stepmixer; 19 Jan 2009 at 22:56:48.

OverclockZone Member deedee's Avatar

16x เลยหรือ
    ระวังแผ่นที่ไรท์ความเร็วสูงๆนี่
    เมื่อเวลาผ่านไปสักพัก แผ่นจะเริ่มอ่านได้ยากขึ้น หรือแผ่นไปไวกว่าพวกความความเร็มต่ำๆนะครับ

ปล.สังเกตุง่ายๆเว็บที่เค้าไรท์ข้อมูลแลกกันมักกำหนดความไวแค่ 4X-6x
    (8x นี่บ้างคนไรท์ให้กันทีเดียว เลิกคบกันเลย)

OverclockZone Member asphere's Avatar

ผมไม่เป็นนะ Q9450 แรม 4GB กับ Windows Vista + Nero 9 ไม่หน่วงเลยนะครับ ไม่ว่าตอนไหน

OverclockZone Member DIFFLOCK's Avatar

ปกติเวลาไร้ด์แผ่น ก็จะไม่ทำงานอื่นเลย กลัวหนังมันกระตุกครับ แล้วก็กดความเร็วต่ำสุดๆ+verifyแผ่น

แต่ cpu มันวิ่งกันเต็มที่ครับ *3*

OverclockZone Member jax88's Avatar

ไม่กระตุกครับเพราะคอมแรงหลายคอ
    แบ่งกันทำงาน เมพๆ

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

หน่วงช่วงแรกๆที่โปรแกรมเริ่มทำการไรท์นะ พอไรท์ขึ้นขีดนึงแระ ก้หายหน่วง ไปทำอย่างอื่น เช่นดูเวปได้แระ

OverclockZone Member AongSa's Avatar

หน่วงปรกติครับ ก้อมันต้องอ่าน HD เพื่อเอาไปไรท์ DVD File ขนาด 4.7G แถมเวลาก้อแค่ 8นาที (8x) ตอนไรท์ HD มันแทบจะอ่านตลอด ก้อเหมือนทั่นกำลังก๊อบ File ขนาดใหญ่ๆ อยู่ล่ะคร๊าบ รู้สึกหน่วงเล็กๆ ก้อก้อยังทำงานอย่างอื่นได้นะครับ
    เคยใช้ HDx2 Raid0 อันนี้แทบไม่รู้สึกหน่วงเลยครับลื่นปริ๊ดๆๆ

Bookmarks

Bookmarks