overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: ถามกูรูคอมฯ หน่อยครับ

OverclockZone Member

Red face ถามกูรูคอมฯ หน่อยครับ

ผมเพิ่งเปลี่ยนเมนบอร์ดกับ CPU ใหม่ แต่เป็นมือสองนะครับ
    ปกติของเดิม เปิดเครื่องไว้ทั้งคืน(โหลดบิท) ไม่มีปัญหาอะไรเลย
    แต่เมื่อเปิดชุดนี้ลงไป เกิดอาการในตอนเช้า คือ เครื่องร้อนมาก
    และบนหน้าจอไม่มีไอคอนใดๆ มีแต่ตัวสกรีน กด Ctrl+Alt+Del ปรากฎว่า
    ไม่มีโปรแกรมอะไรทำงานเลย อาการอย่างนี้เกิดจากอะไรครับ
    หรือ อุปกรณ์อะไรมีปัญหาครับ
    ช่วยหน่อยนะครับ ก่อนจะยกไปร้านซ่อม
    ชอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member monkeypond's Avatar

ถ้าเปนผมลง win ใหม่เล้ย 555

เรื่องความร้อนนี่ร้อนตรงไหนมั่งอะครับ

เพิ่งลง windows ใหม่ครับ
    เลยทดลองเปิดไว้ทั้งคืน กำลังสงสัยว่าเป็น CPU ครับ
    ไม่รู้ใช่หรือเปล่า

OverclockZone Member ceo-x's Avatar

ทาซิลิโคนใหม่
    หาโปรแกรมวัดอุณหภูมิ

OverclockZone Member care it's Avatar
    Suratthani And Bangkok

อุณภูมิเท่าไรหรือครับ

ผมว่าน่าจะเป็นที่ความร้อนน่ะ

ทาซิลิโคนตรงไหนครับ
    แล้วโปรแกรมวัดอุณภูมิโหลดที่ไหนได้บ้าง
    หรือแนะนำโปรแกรมหน่อยครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ceo-x's Avatar

ทาตรงหน้าcpu ทาบางๆ แล้ววางcpuลงในซ็อกเกต แล้วเอาซิ้งค์มาประกอบ ดูให้ดีว่าขาล็อกของซิ้งค์มันลงล็อกทั้ง4ตัว หน้่าสัมผัสระหว่างcpuกับซิ้งค์ ต้องแนบสนิทไม่เอียง
    โปรแกรมก็พวกHWMonitor ก็ได้ ลองค้นในgoogle ครับ

ขอบคุณครับ
    จะลองกลับไปทำดูครับ
    แล้วจะแจ้งผลให้ทราบ

OverclockZone Member the oldArtist's Avatar
    วังหิน,มทส. เมืองย่าโม,สลักได

น่าจะไม่ใช่ CPU ร้อนนะ เพราะถ้าร้อนมาก เครื่องจะ shutdown vt

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

นั่นสิ

OverclockZone Member monkeypond's Avatar

แต่ที่ว่าร้อนนี่ร้อนตรงไหนอะ
    ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด
    มันเหมือนโดนโปรแกรมไรซักอย่างรันไปเรื่อย ๆ จนเครื่องร้อน

ผิดถูกขออภัยเด้อ

ลองทำแล้วเหมือนเดิมครับ
    ตอนนี้เริ่มสงสัย psu ของเดิมแค่ 250W เอง
    พรุ่งนี้จะเอา 350 หรือ450 w มาลองดูไม่รู้จะหายหรือเปล่า
    แล้วจะแจ้งให่ทราบ
    (ในขณะที่พิมพ์อยู่มันก็กระพริบไปเรื่อย ปิดโปรแกรมไม่ได้ไม่งั้น
    มันจะเหลือแต่หน้าจอเปล่าเหมือนเดิม
    ใครมีอะไรแนะนำเพิ่มเติม จักเป็นพระคุณมากครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member chindoz's Avatar

ไม่ทราบว่าพอเวลาใช้ไปแล้วมันก็ไอคอนหายรึเปล่าครับ คือเปิดเครื่องติดเข้าวินโดว์ได้ แต่พอเวลาใช้ไป ไอคอน กับ Taskbar หาย เหลือแต่หน้าจอเปล่าๆ ใช่รึเปล่าครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

ไม่น่าใช่ไฟไม่พอ

แบบนี้สิไฟไม่พอ ยังไม่มีอาการที่ท่านว่าเลย อิอิ
    สังเกตุดูที่ไฟ 12v นะครับ

อาจเป็นที่ตัววินโดว์เองหรือเปล่า(ไม่แน่ใจ) ลองเปลี่ยนเป็นตัวอื่นดูครับ ขอเป็นตัวเดิมๆที่ไม่ปรับแต่ง

ใช่ครับเป็นอาการที่บอกเลย
    ถ้าเคยเจออาการนี้ จะแก้ปัญหาอย่างไรครบ

Thumbs up

Quote Originally Posted by chindoz View Post
    ไม่ทราบว่าพอเวลาใช้ไปแล้วมันก็ไอคอนหายรึเปล่าครับ คือเปิดเครื่องติดเข้าวินโดว์ได้ แต่พอเวลาใช้ไป ไอคอน กับ Taskbar หาย เหลือแต่หน้าจอเปล่าๆ ใช่รึเปล่าครับ
    เป็นอาการอย่างที่บอกเลยครับ
    พอเปิดเครื่องมา เข้าวินโดว์ได้เเล้ว ไอคอน กับ Taskbar จะเริ่มกระพริบ
    จากนั้นถ้าเปิดทิ้งไว้ประมาณ 5 นาที ก็หายไปทั้งหมดเลย
    ทำอะไรไม่ได้เลย ต้อง Restart ใหม่ครับ
    แล้วก้เป็นเหมือนเดิม
    ผมเปลี่ยน PSU เป็น 450w แล้วครับ
    แก้ป้ญหาอย่างไร เป็นที่ Solfware หรือ Hardware
    ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member OoKengZaoO's Avatar

ความร้อนเท่าไรอะครับ มันถึงทำให้เกิดอาการเป็นนั้นได้

ความร้อน hdd 40-42 องศา
    ความร้อน Cpu 34-36 องศา
    ครับ
    แต่เหมือน คุณ chindoz เคยเจออาการนี้
    ถ้าไงใครรู้แจ้งด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

ความร้อน hdd 40-42 องศา
    ความร้อน Cpu 34-36 องศา
    ครับ
    แต่เหมือน คุณ chindoz เคยเจออาการนี้
    ถ้าไงใครรู้แจ้งด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks