overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ผมว่ามันมันไม่เลวนะครับ <แด่คนที่ต้องการไวเลสฟรีเล่น>

OverclockZone Member urzaorage's Avatar

Default ผมว่ามันมันไม่เลวนะครับ <แด่คนที่ต้องการไวเลสฟรีเล่น>

ผมเป็นคนหนึงที่อาศัยหอพัก แล้วประสบปัญหาหอพักบริการเน็ตที่คุณภาพแย่มาก โดยที่หอให้บริการเน็ต Wireless ความเร็ว 256/128 เดือนละ 400 บาท แต่ยังดีที่ยังพอจะจับสัญญาณ true ได้
    ต้องบอกก่อนว่าตอนนี้ใช้ Y510 ตัวรับสัญญาณ wireless A4965ANG สามารถรับสัญญาณได้ประมาณ 1 ขีด ประมาณว่าบางครั้งจับสัญญาณไม่ได้ด้วยซ้ำ ก็เลยคิดหาหนทาง พอดีว่ามีตัวรับสัญญาณwifi TP-Link รุ่น wn321G ซื้อมาก็ 400 กว่าบาทเป็น usb ก๊ากๆนี้และครับ
    1.เริ่มแรกผมทำการสำรวจ hotpot จาก web true ผมก็จัดตำแหน่งของห้องใหม่(โดยการเดิน หาเอาเลยครับ ถือโน้ตบุคนี้และ) สุดท้ายก็ตามที่คิดไว้ครับ คือ ต้องบริเวณหลังห้องติดกับประตูระเบียงซึ่งมันก็ตรงตาม hotpot ที่ดูไว้ตอนแรกเพราะมันอยู่หลังห้องผมจริงๆ แต่ไกลพอดูเลยครับ
    2.ผมก็เลยหาข่้อมูลการทำจานดาวเทียมบ้าง ดูจากการ Mod ตัวรับสัญญาณบ้าง ก็ทำๆตามๆ เค้าไปครับ ตอนแรกก็ไม่ได้คิดหรอกว่าจะจริง หรือ ไม่จริง จะดีกว่าขึ้นมั้ยก็ไม่รู้ แต่ยังไงได้ครับ คนมันถึงทางตัน จะอยู่เฉยๆได้ยังไง ยอมลองผิดลองถูกดีกว่า
    3.ผมก็ไปซื้อกะละมังใบเล็กๆไม่ใหญ่มากมา ประกอบเข้ากับ TP-Link สุดก๊าก หันจานอันน้อย ไปทาง hotpot true (จุดธูป3ดอกพ่อแก้วแม่แก้วช่วยลูกด้วย)
    4.ผลออกมาเป็นที่น่าพอใจครับ จานน้อยของผมสามารถขยายสัญญาณได้จริงๆ จากขีดกว่าๆ กลายเป็น 3-4 ขีด จากที่เคยใช้ในโน้ตบุค ที่ประมาณ1-2 ขีด ผมไม่ได้โม้นะครับ เดี๋ยวดูรูปได้เลยยย

OverclockZone Member urzaorage's Avatar

หา hotpot

จานน้อยลูกพ่อ

รูปนี้ไม่ค่อยชัดครับ

สัญญาณเพิ่ม

วัดความเร็ว

OverclockZone Member nobeeta's Avatar

แหล่มเลยท่าน

OverclockZone Member zar0079's Avatar

หล่อมากครับ
    ไม่ทราบว่าท่านใช้รายเดือนความเร็วเท่าไรครับ

Praropant
    Guest

แจ๋วครับ ไว้จะลองทำดูบ้าง

Quote Originally Posted by zar0079 View Post
    หล่อมากครับ
    ไม่ทราบว่าท่านใช้รายเดือนความเร็วเท่าไรครับ
    ผมขอuser/pass ของเพื่อนมาใช้ เค้าใช้ HI SPEED 3mb มั้งครับถ้าจำไม่ผิด
    Last edited by urzaorage; 19 Jan 2009 at 15:23:27.

OverclockZone Member virus023's Avatar

ดีจังมีฐานตั้งด้วย มันมาด้วยเลยรึเปล่าครับ หรือ เอาจากที่อื่นมา ของผมซื้อ tp-link เหมือนกัน แต่อีกรุ่นนึงครับ
    ที่มีเสาน่ะ มีแต่สายไม่เห็นจะมีฐานตั้ง

Quote Originally Posted by virus023 View Post
    ดีจังมีฐานตั้งด้วย มันมาด้วยเลยรึเปล่าครับ หรือ เอาจากที่อื่นมา ของผมซื้อ tp-link เหมือนกัน แต่อีกรุ่นนึงครับ
    ที่มีเสาน่ะ มีแต่สายไม่เห็นจะมีฐานตั้ง
    ฐานน่าจะเป็นของ d-link ครับ

กาละมังท่าน จขกท.แรงได้ใจเลยครับ
    วิธีการหาจุดที่รับสัญญาณได้ดีสุดก็แบบท่านแหละ
    ผมไม่มี n/b
    ใช้มือถือ เดินหาครับ
    ถ้ามันลง wireless mon ได้ก็ดี
    จะได้ทราบจุดที่สัญญาณแรงสุด

Quote Originally Posted by tomodify View Post
    ฐานน่าจะเป็นของ d-link ครับ

กาละมังท่าน จขกท.แรงได้ใจเลยครับ
    วิธีการหาจุดที่รับสัญญาณได้ดีสุดก็แบบท่านแหละ
    ผมไม่มี n/b
    ใช้มือถือ เดินหาครับ
    ถ้ามันลง wireless mon ได้ก็ดี
    จะได้ทราบจุดที่สัญญาณแรงสุด
    ถูกต้องละครับ เป็นของ D-Link
    Last edited by urzaorage; 22 Jan 2009 at 08:41:20.

OverclockZone Member Nuangza's Avatar
    เด็กหอเขียวลาดกระบัง

แจ่มเลยท่าน...ว่าแต่ท่านอยู่หอไหนครับ เด็กลาดกระบังเหมือนกัน

อันนี้เพิ่งทำเสร็จเมื่อวานครับ เดี๋ยวผลจะมาสรุปให้ฟังครับ

Quote Originally Posted by Nuangza View Post
    แจ่มเลยท่าน...ว่าแต่ท่านอยู่หอไหนครับ เด็กลาดกระบังเหมือนกัน
    ราชพฤกษ์ ครับผม

OverclockZone Member tower's Avatar

เข้าท่าแฮะ
    ยอดเยี่ยม
    ปล.ระวังสัญญาณจาก มนุดต่างดาวส่งมานะ ฮุฮุ

OverclockZone Member GFX's Avatar

สุดตีนมาก

Bookmarks

Bookmarks