Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU อายุ 5 ปี มีเสียงดังตอนเล่นเกม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU อายุ 5 ปี มีเสียงดังตอนเล่นเกม

ของ XFX 850 watt
    อายุน่าจะ 5-6 ปีได้แล้วครับ รุ่นที่สายติดมากกับเครื่องเยอะๆรกมากกกก
    เข้าเรื่องเลยคือตอนเล่นเกมหนักเช่นพวก AC ORIGIN รึ BF กับ Witcher PSU มันจะมีเสียงจี๊ดๆเหมือนไฟช็อตดังออกมาตลอดแต่พอปิดเกมก็จะหายเลยอยากถามว่ามันมีทางแก้ไหมครับรึเปลี่ยนอย่างเดียว
    ถ้าเปลี่ยนแนะนำทีครับ มองของพวก COSAIR ,THERMALTAKE ,SUPER FLOWER ไว้ อนาคต จะเปลี่ยน CPU เปน เจนใหม่ๆ HDD ประมาณ 2-3 ลูก SSD 1 การ์ดจอ 2 ตัว ชุดน้ำเปิด อยากได้ตัวที่มันถอดสายที่ไม่จำเป็นออกได้จะได้เก็บสายง่ายๆ
    งบ 3000-4500 รึถ้าแพงกว่าได้ไม่เกิน 5000 ครับ เน้นอึดทน 80+
    ปล สเปคปัจจุบัน
    CPU I7 4790k
    RAM 16 GB
    VGA GTX 970 4GB
    SSD GALAX GAMER L 240 GB
    HDD 1 WD BLACK 1 TB
    HDD 2 WD BLUE 1TB X2
    DVD RW
    ชุดน้ำปิด ID COOL FROSTFLOW 120L
    PSU XFX 850W 80+ bronze
    Last edited by Gamehunter; 4 Jun 2018, 14:40:34.

ใช้งานผ่าน ups ไหมครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      ใช้งานผ่าน ups ไหมครับ
      ใช้ครับ UPS ของ SYDROME ปกติจะเอาไว้กันไฟดับตอนทำงานเพราะว่าถ้าตอนเล่นเกมมันเอาไม่อยู่พอดีซื้อตัวถูกมา

Comment

Originally posted by Gamehunter View Post
        ใช้ครับ UPS ของ SYDROME ปกติจะเอาไว้กันไฟดับตอนทำงานเพราะว่าถ้าตอนเล่นเกมมันเอาไม่อยู่พอดีซื้อตัวถูกมา
        ลองต่อตรง ไม่ผ่าน ups ดูครับ
        ถ้ามีอาการเหมือนเดิม
        ลองฟังเสียงให้ชัด ๆ ว่ามาจาก psu หรือการ์ดจอกันแน่

Comment

ของผม psu เงียบฉี่ แต่จี้ดๆ ออกมาจากการ์ดจอแห่ะ - -

ตอนหน้าโลโก้ + เมนู จี้ดดดดดด แต่พอเข้าเกมเงียบดีซะงั้น

Comment

หลักๆปัญหามันอยู่ที่พัดลมด้วยอะครับเดียวก็ดังเดียวก็เบาบางทีมีเสียงดังแบบเหลือมันส่ายไปชนขอบด้วย ไอพัดลมนี่มันถอดเปลี่ยนได้ใช้ไหมครับพอดีพอจะมีอุปกรณ์อยู่เลยว่าจะทำเองว่าแต่ไอที่เอามาเปลี่ยนนี่ต้องเป็นของจำเพาะไหมหรือเอาของที่ใช้ในเคสมาใส่ได้

Comment

รุ่นเดียวกันเลย แต่ของผมเป็นตัว 750W อายุ 5 ขวบ เช่นกัน
              กำลังจะหา PSU มาประจำการแทนละ (ถอดของเก่าใว้เป็นสแปร์)

Comment

Comment

Working...
                X