overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Default Dell u2917w 21:9 กริ๊บๆ

ประกันกลับมาแล้วครับ ใหม่ๆไม่ค่อยได้ใช้งาน รายละเอียดสอบถามได้ครับ

11900 ครับ
    สนใจโทร 0628974597
    Line nathakhed
    ปล้องครับ
    สะดวกนัดรับ ผั่งธน เพชรเกษม ปิ่นเกล้า ศาลายา พุธมลฑล สาย 1-4
    หรือโทรคุยกันครับ
    Last edited by neojesus; 7 Jun 2018 at 17:02:39.

dun+++

OverclockZone Member

สนใจ

OverclockZone Member popeye_op's Avatar

โดนโกงประกันหมายความว่าไงครับ

OverclockZone Member Tenriyaki's Avatar

โดนโกงยังไงหว่า งงด้วยครับ

OverclockZone Member HK_Mark23's Avatar

โดนโกงประกัน ก็ตามรูปไงครับ เค้าถ่ายตัวกล่องด้านข้าง เห็นหมดครับ ทั้ง serial no. , order no. , service tag คนเห็นก็เอาพวกนี้โทรแจ้งเคลมจาก dell ไงครับ ทาง dell จะขอข้อมูลแค่สามอย่างนี่แหละ เจอ tech บางคนใจดีไม่ขอรูปยืนยันก็โชคดีไปได้ง่ายๆ บางคนเรื่องมากหน่อยก็ขอรูปยืนยัน ด้านหลังตัวจอ ขายจอ dell หรือ desktop pc , notebook ไม่ควรเปิดเผยเลขพวกนี้ครับ

OverclockZone Member Akabana's Avatar

Quote Originally Posted by HK_Mark23 View Post
    โดนโกงประกัน ก็ตามรูปไงครับ เค้าถ่ายตัวกล่องด้านข้าง เห็นหมดครับ ทั้ง serial no. , order no. , service tag คนเห็นก็เอาพวกนี้โทรแจ้งเคลมจาก dell ไงครับ ทาง dell จะขอข้อมูลแค่สามอย่างนี่แหละ เจอ tech บางคนใจดีไม่ขอรูปยืนยันก็โชคดีไปได้ง่ายๆ บางคนเรื่องมากหน่อยก็ขอรูปยืนยัน ด้านหลังตัวจอ ขายจอ dell หรือ desktop pc , notebook ไม่ควรเปิดเผยเลขพวกนี้ครับ
    งง อ่าครับ ขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยนะครับ

คือเอาไป โทรแจ้งเครมเอง ให้ ประกันเอาจอมาให้น่ะหรอครับ แบบนี้เขาไม่ขอจอเดิมกลับหรอ

OverclockZone Member HK_Mark23's Avatar

Quote Originally Posted by Akabana View Post
    งง อ่าครับ ขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยนะครับ

คือเอาไป โทรแจ้งเครมเอง ให้ ประกันเอาจอมาให้น่ะหรอครับ แบบนี้เขาไม่ขอจอเดิมกลับหรอ
    ใช่ครับโทรแจ้งเคลมเอง แต่ตอนที่ทาง dell มาส่งอะไหล่ให้ จะเป็น DHL มาส่งจอตัวใหม่ให้ และสามารถขอ hold จอไว้ก่อนได้ถ้ายังไม่สะดวกคืน พวกนี้ก็ใช้จุดนี้แหละครับ แจ้งที่อยู่แจ้งซ่อมที่ไม่ใช่ที่อยู่จริง พอรับของไปแล้ว ไม่คืนของอีกประมาณ อาทิตย์นึงทาง DHL จะมาตามอะไหล่เก่าคืน จะเอาคืนได้ยังไงหละครับ เพราะที่อยู่แจ้งซ่อมไม่ใช่ที่อยู่จริง แล้วจะไปตามคืนที่ไหน คนนั้นก็ได้จอฟรีๆไปเลย

OverclockZone Member popeye_op's Avatar

เป็นดังที่ผมคิดไว้เลย
    ผมในฐานะคนซื้อ ผมก็ต้องขอ service tag เหมือนกัน เพื่อเอาไปเช็คประกัน แล้วผมก็เจอเคสนี้ ว่า ประกันถูกโอนออกไปยังอีกเครื่องแล้วเพราะมีคนแจ้งเคลม
    ในฐานะ คนซื้อนะครับ ให้ระวังกรณีต่อไปนี้
    1. เจ้าของเครื่องแจ้งเคลมเอง เพื่อจะได้เครื่องใหม่ฟรี แล้วขายเครื่องเก่า
    2. เจ้าของก่อนหน้า หรือคนอื่น แจ้งเคลมตัดหน้า คุณได้เครื่องประกันหลุด

การประกันของเดล เป็นงี้จริงๆ คือมาส่งเครื่องใหม่ให้เลย แล้วทิ้งใบแจ้งไว้ให้ส่งเครื่องเก่ากลับ ถ้าเราไม่ส่งคืน เดลก็ทำอะไรไม่ได้มากมายครับ

ในส่วนของเจ้าของกระทู้ ในฐานะผู้เสียหาย ผมอยากให้ส่งข้อเสนอนี้ไปให้กับ dell thailand นะครับ จะได้เข้มงวดเรื่องการเคลมมากกว่านี้ ถ้ามีช่องทางกฏหมาย อยากให้นำมาใช้ครับ จริงๆ เราเป็นเจ้าของเครื่องเก่าตัวจริง เดลน่าจะตัดประกันตัวใหม่ แล้วใส่คืนมาให้ที่ตัวเก่านะ

จริง เคสนี้ ตอนส่งเดลรู้ที่อยู่จัดส่ง เดลเเจ้งความ ได้เลยนะครับ ดำเนินคดีจริงจังสัก 4 5 เคส พวกนี้ นะจะน้อยลง

เจ้าของจริงทำใจอย่างเดียวครับ ออก service ไปแล้วทำอะไรไม่ค่อยได้หรอกครับ dell ไม่ได้สนใจว่าใครเป็นเจ้าของมือที่หนี่ง สอง สาม ทาง dell ขอแค่มีข้อมูลให้เค้าครบในการแจ้งเคลม เค้าก็ออก service ให้แล้วครับ ทำอะไรไม่ได้นอกจากเริ่มจากตัวเองนี่หละ จะขายก็ censor serial no. , service tag , order no. , express service code ไว้แค่นั้นแหละครับ ส่วนรายละเอียดประกันก็ปล่อยทิ้งไว้ให้ดูเพื่อยืนยัน อยากจะซื้อก็ซื้อ ถ้าขอมาเพื่อตัดสินใจจะเอาไปตรวจสอบก็ไม่ต้องขายแค่นั้นครับ

ประกันมาแล้วนะครับ มิจฉาชีพสวมประกันผมอยู่ในห้องนี้ละครับ ทางเดลจัดการให้เรียบร้อยครับ ต้องขอบคุณ คุณ HK_Mark23 อีกครั้งนะครับที่ดำเนินการให้และให้คำแนะนำ ปรบมือครับ

ดันๆครับ

BANGKOK , Thailand

โห ความรู้ใหม่เลยครับ ขอบคุณ จขกท. ที่แจ้งข่าว กับสมาชิกท่านอื่นๆ ที่มาให้ข้อมูลด้วยนะครับ

OverclockZone Member Akabana's Avatar

Quote Originally Posted by HK_Mark23 View Post
    ใช่ครับโทรแจ้งเคลมเอง แต่ตอนที่ทาง dell มาส่งอะไหล่ให้ จะเป็น DHL มาส่งจอตัวใหม่ให้ และสามารถขอ hold จอไว้ก่อนได้ถ้ายังไม่สะดวกคืน พวกนี้ก็ใช้จุดนี้แหละครับ แจ้งที่อยู่แจ้งซ่อมที่ไม่ใช่ที่อยู่จริง พอรับของไปแล้ว ไม่คืนของอีกประมาณ อาทิตย์นึงทาง DHL จะมาตามอะไหล่เก่าคืน จะเอาคืนได้ยังไงหละครับ เพราะที่อยู่แจ้งซ่อมไม่ใช่ที่อยู่จริง แล้วจะไปตามคืนที่ไหน คนนั้นก็ได้จอฟรีๆไปเลย
    ปัญหาน่าจะอยู่ที่ให้มีการขอ hold ไว้ก่อน ทำไมต้องมีแบบนี้หว่า ในเมื่อจอเสีย และมีจอใหม่มาส่งแล้ว ก็น่าจะส่งไปเลย มันไม่มีเหตุอะไรให้เก็บจอไว้
    ทาง dell ไม่น่าจะให้มีการ hold เลย

OverclockZone Member harzard's Avatar

ความรู้ใหม่ขอบคุณเลยครับ ดันขึ้นไป

ตอนนี้ติดต่อทาง DELL ให้แก้ไขช่องโหว่ตรงจุดนี้แล้วครับ แต่ไม่ทราบว่าจะมีมาตรการใดต่อไป

ดันครับ ยังขายอยู่

OverclockZone Member artoshi's Avatar
    นิคมอุตสาหกรรมบางปู

มีแบบนี้ด้วย เจอแต่ต้แงส่งของเสียกลับทันที

Bookmarks

Bookmarks