overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: เสา 10 dbi ของ linksys ที่พันทิพย์เนี่ย จะมีของปลอมที่ไม่ใช่ 10dbi รึป่าว?

OverclockZone Member

Default เสา 10 dbi ของ linksys ที่พันทิพย์เนี่ย จะมีของปลอมที่ไม่ใช่ 10dbi รึป่าว?

ไปถามๆ เสาของ linksys ที่พันทิพย์
    เจอร้านนึงขายเสา 10dbi ของ linksys ต้นละ 350 ซึ่งถูกกว่าร้านอื่นมาก
    ลักษณะเสาจะใส่ถุงพลาสติกใส ไม่มีกล่อง ไม่มียี่ห้อ ยาวพอๆ กับเสา 10dbi ของร้านอื่นๆ
    ตัวเสาทำด้วยพลาสติกสีดำ ไม่มีรอยต่อเล่นระดับเป็นชั้นๆ เหมือนของที่ติดยี่ห้อ linksys
    เลยสงสัยว่ามันเป็นเสาเลียนแบบที่คุณภาพใกล้เคียงกับของจริง
    หรือเสาปลอมที่ไม่ได้ตามสเป็คจริงๆ รึป่าว เช่น บอกว่า 10dbi จริงๆ อาจเป็นแค่ 2dbi ก้อได้

เสาจะรูปร่างตามภาพนี้ครับ
    แต่หัวเป็นแบบ rp-tnc male สีดำ
    Last edited by cnut; 19 Jan 2009 at 14:17:36.

อาจ 10 dbi ครับ
    ถ้าดูที่ความยาว
    เคยซื้อ 7 dbi 290 บาท ตรงชั้น 4
    โซนด้านหลังลานจอด กะมาใส่ tp-link
    ดัน กากกว่าเดิม สู้ 2 dbi ตัวเดิมที่มากะการ์ดไม่ได้
    เสียตังค์เลย 290 เฮ้อ... มีความสุข ค่าโง่

ลักษณะการ packing เหมือนที่ท่าน cnut บอก
    คือมีแค่ซองพลาสติกใสๆห่อแค่นั้น
    ได้เสียโง่แล้ว ต่อไปถ้าซื้อผมคงจะให้เค้าเช็คด้วยว่าระหว่างเสาเดิม
    กะเสา 7 dbi มันแรงกว่าเดิมป่าว

เกือบ 300 ได้ flash drive 4 กิ๊กเลย
    ไม่รู้ 10 dbi ที่ราคา 800 กว่า
    ยี่ห้ออะไร ไม่รู้ของนำเข้าจากไต้หวันหรือเปล่า แรงจริงมั้ย
    รอดู

OverclockZone Member big_1981's Avatar
    ทุกที่ที่มี Internet

Talking

10 dbi แท้ๆ ของ Linksys หายากครับ ที่เคยเห็นจะเป็นแบบ 9.5 dbi ครับ ตัวเสายาวมาก ยาวกว่า 7 dbi เกือบครึ่งครับ

9.5 dbi-.jpg

Last edited by big_1981; 19 Jan 2009 at 14:42:49.

ขอบคุณครับท่าน big

อ่า ท่าน tomodify น่าจะร้านเดียวกันนะท่าน
    เพราะที่ผมไปถามก้อตรงร้าน ชั้น 4 ด้านหลังๆ ที่จะออกไปลานจอดรถเหมือนกัน

ขอบคุณครับ ที่มาบอก ม่ายงั้นผมก้อคงต้องลองซื้อมาเล่นดู
    เพราะถ้ามัน 10dbi จริง ประหยัดเงินไปได้โขเลย

OverclockZone Member big_1981's Avatar
    ทุกที่ที่มี Internet

เพิ่มรูปของแท้ให้ดูแล้วนะครับ ของแท้ จะไม่ใช่แบบเรียบๆ จะมี วงแหวนเป็นปล้อง อยู่ 2 ช่วงครับ และมี Logo Linksys อย่างชัดเจนครับ

ขอบคุณท่าน big อีกครั้งครับ

OverclockZone Member zar0079's Avatar

แนะนำชั้นสาม แถวข้างหลัง bigit ครับ
    ผมพึ่งไปสอย Linksys 7dbi มา
    ตอนแรกก็เจอร้านที่บอกว่า 10 dbi เหมือนกันขาย 450 บาท
    ผมถามเขาว่ายี่ห้อไร เขาบอกว่าของจีน เลยไม่เอาดีกว่ากลัวเมลามีน
    แต่ผมก็อยากรู่ว่าเสา 10 dbi 850 ที่ว่ามาจากไต้หวัน ดีไหมเห็นว่าใส่เสาเดียวก็แจ่มแล้ว
    มีใครลองกันรึยังดีไหมเพราะของผมใส่ไป
    เพิ่มขึ้นมาแค่ 7-8 % เอง T_T

ขอบคุณครับท่าน zar0079

เสา linksys 7dbi ที่ว่าเป็นของยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไหร่ครับ หน้าตาคล้ายๆ กับรูปที่ท่าน big โพสรึป่าว
    ที่ว่าเพิ่มขึ้น 7-8% เนี่ย คือเสา 7dbi ที่ไปซื้อมารึป่าวครับ แล้วใส่กี่เสาครับ
    แบบว่าอยากได้ของที่ ok หน่อยแต่ราคาถูกๆหน่ะครับ (ในห้อง it market ขายคู่ละตั้ง 1200)
    เสา 7dbi ผมไปเห็นร้านนึงแถวชั้น 3 เหมือนกัน ขายคู่ละ 750 แต่หน้าตามันไม่ค่อย ok เท่าไหร่หน่ะครับ
    คือหน้าตามันไม่เหมือนในรูปที่เคยเห็นๆ กัน

ล่าสุดวันนี้พอดีไปธุระที่ฟอร์จูน ก้อเลยไปเดินถามๆ ดูที่ไอทีมอล์ล
    ประกฏว่ามีเสา 10dbi หน้าตาเหมือนกับที่เจอที่พันทิพย์ต้นละ 350 เลย ใส่ถุงพลาสติกไม่มียี่ห้อเหมือนกันด้วย
    ขายอยู่ต้นละ 850 แต่ไม่ได้ถามว่ามาจากไต้หวันหรือจากจีนแดง

ไปอีกร้านนึงแกแนะนำให้ซื้อตัวแปลงตัวละ 300 กะเสา 10dbi ที่เป็น rp-sma ต้นละ 950-1200
    แต่รวมราคาแล้ว ซื้อ AP อีกตัว มา ทำ WDS ได้เลย ก้อเลยต้องขอถอยไปตั้งหลักก่อน

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

เจ้าLinkSys มันทำเสาแบบหัวใหญ่ เลยหาเสายากเนอะ

ผมเห้นร้านนึงขาย เสียบกะตัวเราเตอร์โชว์อยู่ แต่ไม่ได้สังเกต น่าจะร้านเดียวกะท่านแหละ ชั้น 3

ขอบคุณครับท่าน Zepherous
    แบบว่าไม่ใช่หายากอย่างเดียวนะครับ หาแบบราคาถูกยากด้วย
    สงสัยว่าถ้าหาไม่ได้จริงๆ คงต้องรอรับของมือสองราคาประหยัดในห้อง it market เหมือนเดิม

OverclockZone Member ArtBow's Avatar
    น่านไม่ไกลเสมอไป

ยังไม่เคยเจอของปลอมเลยอะ

OverclockZone Member samza2's Avatar

ผมซื้อมา 9.5dbi ลักษณะแบบเดวกับที่คุณbig_1981โพสไว้อ่ะ
    แต่ไม่มียี่ห้อติดครับ - -ส่วนหัวต่อเปนเหล็กเรยครับ
    แต่ใช้ก้แรงขึ้นครับ เหนถามร้านsys2uเค้าบอกว่าเปนของไต้หวัน

และมีอีกตัวที่เข้าแนะนำเปน เสาที่มีที่ตั้งแบบมีสาย+ใช้หัวแปลง แต่ 7dbi เปนของเยอรมัน

ไม่ทราบว่าอันไหนดีกว่าแต่ผมซื้อ9.5dbiมาละแต่จะไปซื้อเพิ่มอีก ขอคำแนะนำหน่อย

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member urzaorage's Avatar

Quote Originally Posted by cnut View Post
    ไปถามๆ เสาของ linksys ที่พันทิพย์
    เจอร้านนึงขายเสา 10dbi ของ linksys ต้นละ 350 ซึ่งถูกกว่าร้านอื่นมาก
    ลักษณะเสาจะใส่ถุงพลาสติกใส ไม่มีกล่อง ไม่มียี่ห้อ ยาวพอๆ กับเสา 10dbi ของร้านอื่นๆ
    ตัวเสาทำด้วยพลาสติกสีดำ ไม่มีรอยต่อเล่นระดับเป็นชั้นๆ เหมือนของที่ติดยี่ห้อ linksys
    เลยสงสัยว่ามันเป็นเสาเลียนแบบที่คุณภาพใกล้เคียงกับของจริง
    หรือเสาปลอมที่ไม่ได้ตามสเป็คจริงๆ รึป่าว เช่น บอกว่า 10dbi จริงๆ อาจเป็นแค่ 2dbi ก้อได้

เสาจะรูปร่างตามภาพนี้ครับ
    แต่หัวเป็นแบบ rp-tnc male สีดำ
    จขกท ใช้แล้วเป็นไงบ้างครับ
    ไม่แพงมาก สนใจมากมายครับ

Quote Originally Posted by urzaorage View Post
    จขกท ใช้แล้วเป็นไงบ้างครับ
    ไม่แพงมาก สนใจมากมายครับ
    ไม่ทราบเหมือนกันครับ
    แบบว่ายังไม่ได้ใช้ เพราะยังไม่ได้ซื้อครับ
    กลัวเป็นเสาปลอม แบบว่า เอาเสา 2dbi มาใสปลอกเสา 10dbi หน่ะขอรับ
    เพราะของจีนแดง เนี่ย ไว้ใจบ่ได้ ขนาดแฟลชไดร์ 32g ยังแปลงร่างเป็น 128m ได้เลย

Quote Originally Posted by samza2 View Post
    ผมซื้อมา 9.5dbi ลักษณะแบบเดวกับที่คุณbig_1981โพสไว้อ่ะ
    แต่ไม่มียี่ห้อติดครับ - -ส่วนหัวต่อเปนเหล็กเรยครับ
    แต่ใช้ก้แรงขึ้นครับ เหนถามร้านsys2uเค้าบอกว่าเปนของไต้หวัน

และมีอีกตัวที่เข้าแนะนำเปน เสาที่มีที่ตั้งแบบมีสาย+ใช้หัวแปลง แต่ 7dbi เปนของเยอรมัน

ไม่ทราบว่าอันไหนดีกว่าแต่ผมซื้อ9.5dbiมาละแต่จะไปซื้อเพิ่มอีก ขอคำแนะนำหน่อย

ขอบคุณครับ
    อืมม์ อันนี้น่าสนใจ เดี๋ยเสาร์นี้ต้องแวะไปดูหน่อย ไม่รู้ราคาจะแรงด้วยรึปาว
    ส่วนอันไหนดีกว่ากันไม่รู้เหมือนกันครับ

OverclockZone Member zar0079's Avatar

เสาที่ผมซื้อมาเป้นของ Linksys เลยครับ
    มียี่ห้อ ติดที่เสาและรุบุว่า 7dbi ครับ บรรจุในห่อของอย่างดีแต่ไม่เป็นกล่อง
    ตัวเดียวกับที่ห้องขาย 1200 ครับ
    คือผมเอาไปจับทรูไวไฟนะครับ ระยะ***งเสาประมาณ 80 เมตรตัวที่ใกล้ที่สุด
    ถ้าเสาธรรมดาที่ติดกับ router มาประมาณ 40 %
    ติดเสาใหม่แล้ว 55 % ครับ แต่ถ้าหมอกลง ลมแรง ก็ลดลง ครับ
    ว่าจะลองเอาเสา outdoor มาใช้ดูยังไงเอาผลมาดูครับ

OverclockZone Member urzaorage's Avatar

ขอขุดหน่อยครับ

Quote Originally Posted by urzaorage View Post
    ขอขุดหน่อยครับ
    ยังไม่ได้เสาที่ถูกใจอีกหรือท่าน

เพิ่งเห็นคำตอบท่าน zar
    เพิ่มจาก 40% เป็น 55% เนี่ย ถือว่าใช้ได้เลยนะ

แต่ถ้าจะซื้อผมว่ารองานคอมเวิร์ด 12-15 กพ ที่พารากอนก่อนดีกว่าครับ
    น่าจะมีเสาดีๆ มาลดราคากัน

Quote Originally Posted by cnut View Post
    ยังไม่ได้เสาที่ถูกใจอีกหรือท่าน

เพิ่งเห็นคำตอบท่าน zar
    เพิ่มจาก 40% เป็น 55% เนี่ย ถือว่าใช้ได้เลยนะ

แต่ถ้าจะซื้อผมว่ารองานคอมเวิร์ด 12-15 กพ ที่พารากอนก่อนดีกว่าครับ
    น่าจะมีเสาดีๆ มาลดราคากัน
    ไปจัดมาแล้วครับท่าน เป็น 7dbi ของ Linksys แต่ไม่รู้ใช่ของแท้ป่าว ซื้อของแขกมาคู่ละ 700
    สัญญาณเพิ่มจาก 20% เป็น 30% ถึงเพิ่มไม่เยอะ แต่สัญญาณนิ่งขึ้นเยอะ เป็นอันพอใจครับท่าน

OverclockZone Member dragonbbc's Avatar

ถามหน่อยครับ ว่าเสายี่ห้อ Linksys แท้ๆมีมากสุด กี่ dbi อ่ะครับ แล้วราคาเท่าไร่อ่ะครับ ถ้ามีรูปภาพประกอบด้วยจะดีมากเลยครับ แล้วเสาจีนกับไต้หวันดูยังไงหรอครับ กลัวซื้อแล้วจะโดนหลอกอ่ะครับ แนะนำร้านด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by dragonbbc; 8 Apr 2009 at 13:36:36.

OverclockZone Member dragonbbc's Avatar

ดันครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks