overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    OverclockZone Member Beersukkee's Avatar

Angry ขอทราบผู้รู้หน่อย

คืออาการคอมผมเวลาลง วินโด้ ผ่านหมด เเต่เวลาเปิดใหม่ คอมโหลดมาถึงโลโก้วินโด้ 7 เเล้วถ้าปกติคือมันจะรันเข้าหน้าต่างเด็ดท๊อปใช่ไหมครับ แต่ของผมคือมาสุดเเค่โลโก้วินโด้ 7 เเต่หลังจากนั้นมันจะตัดไปขึ้นจอดำ เเต่ไฟทุกอย่างทำงานหมด มันเกิดจากสาเหตุใดครับ ของผมการ์ดจอเเยกนะต่อไฟเข้า เเต่เวลาถอดการ์ดจอออกใส่ออนบรอดใช้งานได้ปกติ เเต่พอมีการ์ดจอกลับเป็นอาการอย่างที่บอกครับคือจอจะมืด เมาส์ ไม่มีขึ้นหน้าจอ เเต่ไปมุมจอติดไม่กระพริบ ขอทราบอาการผู้รู้หน่อยครับคือตอนนี้ผมเองสันนิฐานไว้ 2 กรณีคือ 1 การ์ดจออาจจะเสีย 2 เพาเวอร์ซัพพลายจ่ายไฟให้การ์ดจอไม่เพียงพอเปล่าครับ 2 ข้อนี้น่าจะเป็นอันไหนครับพี่

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

จะให้ช่วย ก็ช่วยบอกเสปคเครื่องมาบ้างซิครับ

OverclockZone Member Beersukkee's Avatar

ซีพียู Core I7 2600
    บรอด H77M-D3H
    การ์ดจอ HD 6870 ต่อไฟเข้า
    เพาเวอร์ Winner 550 W
    เเรม 8 G 4*2

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

หายืม psu คนอื่นมาสลับลองเทสดูก่อนครับ

จิ้มเพื่อค้น+ลองอ่านดู >> https://www.google.co.th/search?q=itsonas+ระเบิด

ใช้ออนบอร์ดเข้า safemode แล้ว ddu ati driver ดู

แต่ผมลองเอาการ์ดจอคนอื่นมาใส่ดูเเบบไม่ต่อไฟมันใช้งานได้ปกติครับ พี่ เเต่พอเอาการ์ดจอของผมใส่เเบบต่อไฟเข้า อาการเดิมเลย เหมือนไฟมันจ่ายให้การ์ดจอไม่พอทำนองนั้นนะพี่ และอีกอย่างคือผมสงสัยว่าการ์ดจอผมมันจะพังเปล่า

OverclockZone Member

Winner 550W ไม่ต้องสงสัยเลย

ให้ดูว่าไฟ num-lock ตอบสนองไหมด้วยครับ
    ถ้าตอบสนอง แต่จอมืด อาจจะมีปัญหาที่ไดรเวอร์
    ให้ลองกด f8 รัว ๆ เข้า safemode
    ถ้าเข้าได้ ให้ ddu สักรอบ
    แล้วลองบูตใหม่ดูครับ

ถ้า psu ไฟไม่พอจริง ๆ ส่วนมากจะเป็นปัญหาขณะโหลด gpu หนักมากกว่า
    ถ้าบอกว่าลง windows ได้ แต่จอดับตอบบูตเข้า desktop
    ให้ดูไฟ num-lock ก่อนเลย ว่ากดปิด-เปิด แล้วตอบสนองไหม
    ถ้าตอบสนองก็ลองอย่างที่บอก

ถ้าไม่ตอบสนอง ก็ลองถอด แล้วใส่ใหม่ อาจจะดันขยับไปทางใดทางนึงนิดนึงดู

หรือลองใช้ออนบอร์ดแฟลชไบออส เป็นเวอร์ชั่นล่าสุด แล้วเทสอีกที

ขอบคุณค่ะพี่ พอดีให้เพื่อนหนูดูให้ มันก้ทำไม่เป็นค่ะ ขอบคุณทุกคอมเม้นนะค่ะ

- - - Updated - - -

ขอบคุณ นะค่ะพี่

- - - Updated - - -

เพาเวอร์หนู มันเสื่อมหรอค่ะ..

Quote Originally Posted by Beersukkee View Post
    ...

เพาเวอร์หนู มันเสื่อมหรอค่ะ..
    เสื่อมไหม ไม่รู้

แต่ทางสถิติ psu ยี่ห้อนี้ทำให้เครื่องมีปัญหากันมาเยอะแล้ว (ค้นดูจากลิ้งค์ที่ทิ้งไว้ให้ข้างบนได้)

* หลังจากยี่ห้อนี้ (หลายรุ่น) ก็เป็น corsair ซีรี VS (เริ่มมีปัญหาตั้งแต่ intel gen4+ เพราะการจ่ายไฟไม่รองรับกับ cpu)

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ค่ายจักรพงษ์ (มทบ.12) จ.ปราจีนบุรี 19-30/08/62

เป็นได้

ขอบคุณ นะค่ะพี่.. แล้วอาการที่ว่าการ์ดจอหนูจะพังไหม ค่ะนิ

OverclockZone Member Hangger's Avatar

ถ้าพาวเวอร์คุณภาพแย่ มันก็จะลากทุกอย่างพังได้หมดครับแล้วแต่ดวงอันนี้

Quote Originally Posted by Beersukkee View Post
    ขอบคุณ นะค่ะพี่.. แล้วอาการที่ว่าการ์ดจอหนูจะพังไหม ค่ะนิ
    บอกไปแล้วด้านบน

Quote Originally Posted by kaikimao View Post
    หายืม psu คนอื่นมาสลับลองเทสดูก่อนครับ

.
    ขอให้โชคดี

ให้ร้านดูเถอะ

แบ็กอัพก่อนก็ดี
    เอา hdd ไปเสียบเครื่องเพื่อนแล้วดูดงาน

เจอบางร้าน จับลง os ใหม่ก่อนลูกเดียว กินนิ่มไป

OverclockZone Member

จขกท. เป็นสุภาพสตรี หรือ บุรุษ ครับ
    ^^'

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ค่ายจักรพงษ์ (มทบ.12) จ.ปราจีนบุรี 19-30/08/62

OverclockZone Member Neoaugust's Avatar

55 เข้ามาขำเฉยๆ

OverclockZone Member gungoon's Avatar
    SUZURAN คือหนึ่งเดียว

จขกท เป็นใช่มั้ย ครับ ค่ะ

Bookmarks

Bookmarks