overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: การ์ดจอ ไม่เสถียรอ่ะคับ รบกวนช่วยดูไฟเครื่องผมให้หน่อยว่าปกติรึ๊เปล่า

OverclockZone Member

Default การ์ดจอ ไม่เสถียรอ่ะคับ รบกวนช่วยดูไฟเครื่องผมให้หน่อยว่าปกติรึ๊เปล่า

เวลารัน 3D Mark 2006 มันจะติดตลอดเลยอ่ะคับไม่เคยรันจบเลย พอยกไปร้าน กลับเป็นปกติไม่มีปัญหาอะไร เลยสงสัยว่าไฟอาจจะไม่พอ ตอนนี้ PSU ใช้ Enermax 450 Watts คับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

แน่ใจป่าวว่า Enermax
    ไฟvcore dropเยอะโคตรๆ แถมไฟ 12v จ่าแค่ 8vเอง
    คาดว่าเซ็นเซอร์ไม่น่าจะเพี๊ยน ผมว่า พาวเวอร์มีปัญหาละหล่ะ

ตอนแรกใช้ Enermax 350 Watts คับ คิดว่า มีปัญหา ไปที่ร้านเค้าเปลี่ยน 350 Watts ตัวใหม่ให้ ก็ยังไม่ดีขึ้น ล่าสุดเค้าเลยให้เอา 450 Watts มาลองใช้ดุคับ

Super Moderator tor_Za's Avatar

CPU อะไรอ่ะครับ ไฟ V-Core ต่ำจัง

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

E8400 คับ เข้าใจว่าเป็นที่ไฟบ้าน เพราะไฟตกบ่อย ลองที่ร้านแล้ว การ์ดจอทำงานได้ปกติ Test ผ่านคับ แต่ยังไม่เคยเช็คไฟที่ร้านเลยว่าจ่ายได้กี่ Volt

ถ้าปัญหาเกิดจากไฟที่บ้านจิงๆ พวก UPS นี่ช่วยได้รึ๊เปล่าอ่ะคับ หรือต้องเพิ่ม PSU อ่ะคับ

UPS อึดๆช่วยท่านได้แน่นอนเรื่องไฟบ้าน.....ผมอยู่บ้านสวน ไฟตก + ดับบ่อยมากกกกกกกกกก 5555+

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

ใช้เครื่องปั่นไฟป่าวนิ

แต่ งง เหมือนกัน เพราะมันจ่ายเท่านี้ตลอดเวลา ถ้าไฟตก คงดรอปแค่แว๊บเดียว สงสัยต้องเพิ่มทั้ง PSU ทั้ง UPS -*-

OverclockZone Member milfeulle1GA's Avatar

หาโปรแกรมอื่นมาดูด้วย ดูจากหลายๆตัวค่อยตัดสิน

ถ้ามันเป็นที่ไฟบ้าน(ทั้งหมด)เนี่ย อุปกรณืไฟฟ้าอย่างอื่นมันก็ต้องกระทบด้วยนะ (เรื่องใหญ่)
    ดูพวกปลั้ก-รางปลั้ก-สายไฟ
    ถ้าลงทุน UPS ที่ปรับแรงดันไฟได้ ใช้ยาวๆ ก็คุ้มดี

เพิ่มเติมนิดนะคับ ที่ V Core นั้นต่ำ เข้าใจว่าเป็นที่ Speedstep อ่ะคับ เพราะ E8400 ถ้าไม่ได้ทำงานหนัก Corespeed มันจะอยู่ที่ 2000.0 MHz เท่านั้น V Core เลยลดลง (รึ๊เปล่า) แต่พอลองปิด C1E ใน ไบออส ให้วิ่ง เต็ม 3000.0 MHz ปรากฎว่า V Core คงที่ ที่ 1.2 V คับ (ไม่ทราบว่าปกติรึ๊เปล่า) แต่ ตรง +3.3V กับ +12 V ยังคงเท่าเดิมอ่ะคับต่ำมาก หยั่งงี้เพราะ PSU จ่ายไม่พอรึ๊เปล่าคับ ??

OverclockZone Member milfeulle1GA's Avatar

ถ้าตอนที่ร้าน ทั้งเครื่องนี้ทำงานได้ปรกติ
    งั้นก็ต้องลองยกเครื่องไปใช้ไฟที่อื่นที่ไม่ใช่ที่บ้านดูอ่ะซิครับ
    ถ้าที่อื่นไฟจ่ายปรกติ จบปัญหาเลย เป็นที่บ้าน (ระบบไฟ / สายไฟ / อุปกรณ์ ปลั๊กต่างๆ)
    จะซื้อ UPS หรืออะไรก็ว่ากันไป
    ถ้าที่อื่นก็เป็น กลับมาดู PSU กับ Mainboard

OverclockZone Member Chodose's Avatar
    ดงตระไคร้ ไร่นางรอง/ ลูกกะจ๊อกขี้เมา ชมรมโคราช รักหมา แดกแมว/

เคยเป็นกับ 4870 กับ tagan 700 หาสาเหตุไม่ได้เหมือน ลองเปลี่ยนสลับกันดูเครื่องจะมีปัญหาตอนไอ้สองชิ้นนี้อยู่ด้วยกัน ซื้อ ups มาก็เหมือนเดิม เลยขายทิ้งแม่มทั้งคู่เลย

ขอให้โชคดีอย่าเป็นอย่างผมครับ คุณเด็ก punk

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

3.3 กับ 12 น้อยไปครับ

ลองไปที่ร้านแล้วเช็คไฟอีกรอบ
    ถ้าปกติ ก็เป็นที่ไฟบ้าน แล้วหา UPS มาใช้

ถ้าที่ร้านเป็นเหมือนกัน เปลี่ยน PSU

Bookmarks

Bookmarks