overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ป้องกัน Netcut ไม่อยู่ช่วยที

OverclockZone Member

Default ป้องกัน Netcut ไม่อยู่ช่วยที

ป้องกัน Netcut ไม่อยู่ช่วยที

เท่าที่ลองนะครับ

Anti netcut
    AntiARP
    Stopcut
    ไม่อยู่เลยทำไงดีอะ

เซ็งอยู่เห้อเบื่อจิงๆเน็ทหอเนี่ย

ช่วยหน่อยคับ หรือเขามี netcut V ใหม่มันเลยกันไม่ได้แล้วอะ

ใครมีโปรแกรมเจ๋งๆขอหน่อยคับ

OverclockZone Member comer's Avatar

Download Wireshark จาก http://www.wireshark.org

เปิด Wireshark ขึ้นมา
    - ตรง Filter: ใส่ !ip.addr==หมายเลข IP address ของเรา , เช่นเครื่องผมเป็น IP 192.168.1.114 ก็ใส่เป็น !ip.addr==192.168.1.114
    - กด Capture -> Interface , ดูว่า Interface ไหนที่มี Traffic วิ่งอยู่ start ที่ Interface นั้น
    ปล่อยมันทำงานไปซักพัก ปกติภายใน 1 นาทีคุณน่าจะรู้แล้วว่าเกิดอะไรขึ้นมาบ้างใน Network ของคุณ

หลักการในการสังเกต จาก Traffic คุณจะเห็นว่ามี Computer เครื่องใดเครื่องหนึ่ง ตอบ ARP มากผิดปกติ
    ใน กรณีนี้ เขาใช้ Netcut ให้ไปตัดที่ Router ของหอเลย จะเห็นว่า Traffic ของ ARP ทั้งหมดวิ่งไปที่เครื่องของเขา เมื่อเขาทำแบบนี้จะทำให้เครื่องทั้งหอเล่นเน็ตไม่ได้ ถ้าไม่มีการป้องกัน

วิธีป้องกัน

Start -> Run -> Cmd
    ใช้คำสั่ง arp -s <ip> <mac adress> , โดยที่ IP , MAC ADDRESS เป็นของ Router ก่อนที่จะโดน Netcut
    วิธีหา arp ก็หาได้โดยการใช้คำสั่ง arp -a ดูที่ IP ที่เป็น gateway ที่เราเห็นจาก start -> run -> cmd , ipconfig /all

หวังว่าจะช่วยได้บ้างนะครับ

ผมเคยใช้และเคยโดนมานะครับ (จากประสบการณ์นะ)

โปรแกรม Anti arp ทุกตัวใช้ได้ครับแต่ถ้า คุณปิดเครื่องไป แล้วใช้ NETCUT เค้ายัง CUT คุณอยู่
    คุณโดนจะเปลี่ยน MAC address ที่เครืื่อง Gateway ว่าเครื่องคุณเป็น MAC address มั่วๆ จนกว่า
    คนที่ CUT เค้าจะปล่อยคุณคับ
    ส่วนวิธีทำให้ MAC Address เป็น static หรือ arp -s ไม่สามารถช่วยอะไรได้ครับ

วิธีแก้ที่ดีครับ ต้องกันตัวเองด้วยโปรแกรม Anti arp ตัวไหนก็ได้ก่อนโดนตัด ผมแนะนำ Stopcut
    เนื่องจากส่ง arp ไปแก้ได้เร็วกว่า netcut ทำให้ netcut ตัดคุณไม่ได้ แต่ตอนนั้นคุณต้องไม่โดนตัดนะครับถ้าโดนตัด Anti arp ไปก็ไร้ความหมาย
    แนะนำนะครับถ้าคุณอยากอยู่แบบสงบ คุณต้องเป็นฝ่ายลุยครับ หา netcut มาตัดมานทิ้งเลยครับ

อ่อสุดท่าย Wireshak น่ะ ดูดีๆนะครับ เพราะว่า netcut ส่ง arp พวกโปรแกรมกันตัดก็ส่ง arp ครือกันเด้อ ว่าแต่เราหอเดียวกันมั้ยเนี่ย

อ่อ ลืมๆๆ วิธีแก้ขณะโดนตัดนะครับ แก้ MAC address ของเครื่องคุณซักตัว Netcut ก็จำเครื่องคุณไม่ได้แล้ว
    การแก้ MAC address ทำได้ เฉพาะบางบอร์ดนะครับบางยี่ห้อมานแก้ยากมากชิบ Nvidia แก้ง่ายที่สุด อ่อแล้วอย่าลืมรีสตาร์ทแล้วก็รีบกันทันทีละ
    ไม่ต้องกลัวมันตัดที่ Gateway หลักนะครับเพราะถ้ามันตัดที่ Gateway มันก็ใช้ไม่ได้เหมือนกัน

OverclockZone Member X-MEN-GUY's Avatar

แจ่้งปัญหาเจ้าของหอ และติดป้าย การกระทำ .... แบบนี้มีความผิดตามกฏหมาย พวกเขาจะค่อยๆลดการกระทำ ถ้าไม่เลิกต้องเจอของจริง

Stopcut กันไม่อยู่จริงๆครับ ลองกะเครื่องเพื่อนแล้ว ให้เพื่อนตัด

ผมก็ใช้ไม่ได้อะ

มี Netcut ก็ตัดมันคืนสิครับ ถ้าแก้ไม่ได้ผมก็อับจนหนทางแระจริงๆ รึมันตัดคุณทั้งวันทั้งคืนเลยหรอครับลองหาโปรแกรมพวก sniffer ก็ได้นะแต่มันไม่ช่วยอะไรกับการโดน netcut หรอก มันช่วยดัก user กะ pass เอาไว้แกล้งมันกลับ

โดนกันทุกห้องรึเปล่าคับในหอ รึห้องคุณห้องเดียวหว่า ถ้าทุกห้อง admin มันต้องรู้เรื่องแล้วสิครับ แต่ถ้าห้องคุณห้องเดียวไมมันโชคดีจังเหอๆ ไปโหลด บิท จน admin อิจฉาป่าวนิ

ผมคิดว่าโดนหมดอะ admin ไม่เคยอยู่

แม่บ้านเล่นคอมไม่เปน admin ผมเคยบอกละเขาบอกว่าให้รีเครื่องไม่ก็ถอดสายเน็ทเสียบใหม่

แต่มันช่วยได้ที่ไหนละ แหะๆ

ก็แก้ปันหากันเอาเองละคับ

ถามหน่อยดัก user pass แล้ว hackมันยังไงคับ

อยากเล่นขอองแรงมั่งแล้ว

แล้ว stopcut นี่ใช้ไงคับ

แค่เปิดทิ้งไว้หรอ

OverclockZone Member squallice's Avatar

เจอ admin รู้ไม่ทันพวกนี้ก็ลำบากล่ะครับ

แนะนำให้ลองใช้ Wireshark หา ip ห้องที่ใช้ net cut ครับ แล้วปรินท์ไปแปะประจาน พร้อมทั้งขู่เรื่องกฎหมายครับ

ถ้ามันยังไม่เลิก ก็ว่ากันอีกที ( หอผม admin ใช้วิธีนี้ ก็ช่วยลดปัญหาได้เยอะนะ )

OverclockZone Member Hang998's Avatar

Quote Originally Posted by squallice View Post
    เจอ admin รู้ไม่ทันพวกนี้ก็ลำบากล่ะครับ

แนะนำให้ลองใช้ Wireshark หา ip ห้องที่ใช้ net cut ครับ แล้วปรินท์ไปแปะประจาน พร้อมทั้งขู่เรื่องกฎหมายครับ

ถ้ามันยังไม่เลิก ก็ว่ากันอีกที ( หอผม admin ใช้วิธีนี้ ก็ช่วยลดปัญหาได้เยอะนะ )

สุดยอดเลยคับ

ลอง Server ตัวนี้หรือยังครับ

EasyZone PPPoE Billing (Anti Netcut , Anti Mac Spoof , Anti Mac Clone) - ระบบซอฟแวร์จัดการอินเตอร์เน็ตคุณภาพสูง มีระบบ Anti Netcut , Anti Mac Spoof , Anti Mac Clone

รายละเอียด http://www.easyzonecorp.net/product_detail.php?id=20

บอก admin ทำ isolation ครับ

และ software หลายๆเจ้า ป้องกันได้ครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

ถอด สาย เน็ตแล้วเสียบใหม่ หาย คับ มันตัดอีกกอ้ ถอดแล้วใหม่55+ เคยลองอยุ่เด่

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

switch layer2

Bookmarks

Bookmarks