overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: เรื่องเน็ตที่คิดไม่ตก+ไม่ออก=ช่วยที

OverclockZone Member Yoyea's Avatar

Post เรื่องเน็ตที่คิดไม่ตก+ไม่ออก=ช่วยที

คือผมเปิดร้านเน็ต มีอยู่16เครื่อง แล้วเน็ตไม่แรงเลยเพิ่มเน็ตเป็น2เบอร์แล้วผมมีปัญหาจะถามคือผมมี
    สวิช(ฮับ)อยู่ตัวเดียวแบบ24 ช่องผมจะทำไงให้คอมทั้งร้านมันแบ่งเน็ตออกกันใช้อย่างละครึ่ง เซ็ดไม่เป็นอะครับ ผมใช้เน็ตของ ทีโอที ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

แบ่งแบนวิดนี่ทำไม่เป็นเหมือนกันครับ ไม่เคยทำ

แต่ร้านของรุ่นพี่ที่กทม.ก็เปิด16เครื่องเหมือนกัน ใช้เนต4MB ของทรูก็เร็วแล้วนะครับ

โหลดที400k+ เกินพอแล้วสำหรับ16เครื่องอ่ะครับ

แล้วของท่านนี่ใช้ 4 MB 2สายเลยเหรอ ถ้าไม่ใช่ก็ใช้ 4 MB สายเดียวก็น่าจะเร็วแล้วนา

ถ้าเปลี่ยนก็คงเป็นเปลี่ยนISPที่ให้บริการแหละ อิอิ

OverclockZone Member Yoyea's Avatar

เปล่าเลยครับที่ร้านแค่ 512 2เบอร์ เพราะมากก่วานั้นไม่ได้เน็ตที่ผมอยู่มันไกลมากจากชุมสายอะครับทำไงดีเน๊อ

OverclockZone Member colingpowder's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ในห้องรกๆ (รังกระถิด)

ท่น จขกท. ที่ว่า 2 เบอร์นี่ คือ สายโทรศัพท์คนละเส้นเลขหมายคนละเลขหมาย ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ ?
    และ สวิชต์ (ฮับ) 24 พอร์ต นี่ มานเปน สวิชต์ หรือ ฮับ แน่ครับ ?

ถ้าเนต มี 2 เบอร์ แล้ว ใช้ เราท์เตอ 2 ตัว ต่อแยก เบอร์ละ 8 เครื่อง โดยใช้ สวิชต์ จะดีกว่าไหม ?
    แปลว่า ท่านต้องมีอุปกรณ์ เร้าท์เตอ อีก 1 ตัว และ สวิชต์ ที่ มากกว่า 8 พอร์ต อีก 1 ตัว แยกสายไปเลยครับ

ส่วน สวิชต์หรือ ฮับ 24 พอร์ตตัวเดิม ถ้าเปน สวิชต์ ก็เอามา ใช้กะ สายใดสายหนึ่งครับ (8เครื่อง)
    ถ้าเป็น ฮับ ก็ เปลี่ยนครับ เสียเงินอีกแล้ว 555+

ถูกผิดประการใด รอผู้รู้ท่านอื่น มาเสริมครับ ^^

อืมครับตอนนี้ก้อใช้อย่างนี้หละครับแต่ที่ร้านส่วนมากจะเป็นเด็กมาเล่นแล้วมันจะมีไอพีโบนัสได้แค่1เลขหมาย http://forums.overclockzone.com/foru...917#post332917 ผมอยากจะใช้แบบสลับไปสลับมาได้ทั้ง 2 เลขหมายทั้งร้านเลยครับ(เผื่อเน็ตเนาเบอร์อีกเบอร์ก็ยังทำงานได้)มีคนอธิบายมาบ้างแล้วแต่ไม่เข้าใจเลยครับ กลุ้มจังงืมๆ

OverclockZone Member colingpowder's Avatar
    ฉะเชิงเทรา ในห้องรกๆ (รังกระถิด)

อิอิ .... รอผู้รู้ ท่านต่อไปครับ ^_^

OverclockZone Member JO's Avatar

ใช้ Load Baland ซิคับพี่น้อง

OverclockZone Member JO's Avatar

หรือถ้ามีเครื่องเหลือก็ใช้พวก Redhat 9 มาทำ Load Balance ก็ได้ครับแล้วก็ทำ Proxy Server ไว้เก็บพวก File ที่โหลดซ้ำๆพวก Update Game Windows ไรพวกนี้

หรือ Windows 2003Server ก็ทำได้แต่ถ้าเป็นร้านเน็ตเค้ามาตรวจ Licent จะลำบาก

แล้วก็มีพวก pFsent monowall ipcop อีกที่เป็นแบบให้ใช้ฟรีและนิยมใช้กันตามร้านเน็ตและหอพัก

เหงแล้วงงจิงๆครับ มีคำอธิบายที่มากก่าวนี้ไม๊ยครับ

AT800 OF
    Guest

สวิชต์ หรือ ฮับ เป็นอุปกรณ์คนละตัวกันนี้ครับ

ซึ่ง สวิชต์ มีราคาแพงกว่า ทำงานเร็วกว่า

Switch หรือ Hub แตกต่างกันอย่างไร
    ว่ากันง่ายๆ ก็คือ Switch จะฉลาดกว่า Hub รู้จักเลือกส่งข้อมูล และทำให้การส่งข้อมูลใน Network ทำได้เต็มที่และเร็วกว่าครับ นอกจากนี้ยังปลอดภัยต่อการดักจับข้อมูลมากกว่าด้วย
    ทั้งนี้ขอบอกแค่นี้นะครับ ถ้าเป็นเชิงเทคนิคจะยืดยาว
    ราคาต่างกันพอสมควรครับ 2 อย่างนี้ Switch จะแพงกว่า
    แต่กับการซื้อมาใช้งานแล้ว จ่ายครั้งเดียวแต่แพง น่าจะถูกกว่าจ่ายน้อยๆ หลายๆ ครั้ง
    ผมแนะนำว่าคุณควรใช้ Switch มากกว่าครับ

Switch จะมีหลายขนาดครับ โดยขึ้นอยู่กับจำนวน Port ยิ่งมี Port เยอะยิ่งแพง
    ------------------------------------------------------------

Hub กับ Switching ต่างกันอย่างไร ในกรณีเอามาต่อ lan เพื่อเล่น Internet อะไรดีกว่า ข้อดีข้อเสียมีไรบ้าง
    http://www.pantip.com/tech/hardware/topic/HM693185.html

Quote Originally Posted by Yoyea View Post
    เหงแล้วงงจิงๆครับ มีคำอธิบายที่มากก่าวนี้ไม๊ยครับ
    ลองไล่ดู IP กะความเชื่อมโยงแต่ละจุดดูซิครับไม่ยากถ้างงตรงไหนเดี๋ยวจะอธิบายให้คับ

ครับที่ผมใช้คือ Switch D-link 24 ช่องครับ

Quote Originally Posted by JO View Post
    ลองไล่ดู IP กะความเชื่อมโยงแต่ละจุดดูซิครับไม่ยากถ้างงตรงไหนเดี๋ยวจะอธิบายให้คับ
    ที่ผมเข้าใจถูกไม๊ยครับแล้วไอตัวที่ทำเครื่องหมายคำถามมันคืออะไรครับส่วนเรื่องคำอธิบายจะขอรบกวนถามท่านอีกที ขอบพระคุณครับที่ให้ความสนใจเด็กตัวน้อยๆ

Linksys RV042 คือ Load Balance ครับ
    มี Wan 2 Port เซ็ทได้2แบบคือ
    1.นำ Internet 2Line มารวมกันเพื่อเพิ่มอัตราการ download / upload
    2.สามารถเซ็ทให้ Internet 2 Line ให้ตัวนึง Primary และตัวนึงเป็น Secondary เพื่อสำรองในก็กรณี Internet เส้นใดเส้นหนึงล่ม

Linksys AG241 เป็น ADSL Router ถูกต้องแล้วครับ
    Linksys SR224 เป็น Switch 24Port ถูกต้องแล้วครับ
    Last edited by JO; 25 Feb 2007 at 23:13:53.

ครับผม แล้วเจ้า Linksys RV042 ราคาสูงไม๊ยครับเอาแบบคราวๆก็ได้ แล้ววิธีการเซ็ดยากไม๊ยอะครับ เห็นแล้ว ..... น่าจะเอาเรื่อง

รบกวนท่าน JO ด้วยขอรับ

Linksys RV042 ราคาประมาณ 5990บาทครับ

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=1527

ส่วนการเซ็ทนั้นไม่ยากหรอกครับคลิ้กไม่กี่ทีก็เสร็จแล้วครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับถ้าไม่ได้ท่านผมคงจะนอนไม่หลับไปอีกหลายคืน อืมว่าแต่ว่ามีเมลของ hotmail ไม๊ยครับเผื่อจะขอรบกานที่หลังตอนซื้อมาแล้วและเอาไว้แลกเปลี่ยนความรู้กันครับ ขอบคุณครับ

ยินดีคับ

ตอบได้ผมก็ตอบ ถ้าตอบไม่ได้เดี๋ยวจะได้ไปค้นคว้าหาข้อมูลมาตอบให้คับ

แต่โพสถามในกระทู้ดีกว่าครับคุณจะได้คำตอบและความเห็นที่หลากหลายกว่านอกจากนี้คนอื่นก็จะได้รู้ข้อมูลไปด้วยคับ เผื่อผมบอกอะไรไม่ครบหรือผิดพลาดไปจะได้มีคนอื่นมาเสริมให้เพราะผมก็มีเรื่องอีกเยอะที่ยังไม่รุ้เหมือนกันคับ

akkarach007@hotmail.com

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks