Announcement

Collapse
No announcement yet.

Aspire 4530 ลง XP ไม่ผ่าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Aspire 4530 ลง XP ไม่ผ่าน

ผมมีปัญหาเกี่ยวกับโน๊ตบุค Aspire 4530 นิดนึงครับ อย่างขอคำแนะนำหน่อย
    ลง XP ไม่ผ่าน ทั้งที่เมื่อก่อนหน้านี้เคยลงผ่านมาก่อน พอลงเสร็จส่งให้ลูกค้า กลับกลายเป็นว่า มันขึ้น จอฟ้า แล้วให้เช็คฮาร์ดดิสว่ามีไวรัสติดรึเปล่า ผมก็เลยถอดฮาร์ดดิสทำการ ฟอร์แมตซะ ฟอร์แมตไม่ใช่ฟอร์แมตธรรมดาครับ แต่ฟอร์แมตแบบคืนค่าโรงงานไปเลย แต่ก็ยังลงไม่ผ่านอยู่ดี มันก็ยังให้เช็คฮาร์ดดิสอีกอยู่ดีครับ
    แต่พอลง Vista กลับลงได้ไม่มีปัญหาอะไร แต่ปัญหาของมันก็คือ พอลงโปรแกรมบางโปรแกรม มันขึ้นเป็นภาษาต่างดาว ใช้งานไม่ค่อยได้ ปัญหาที่พบล่าสุดคือ เกมส์ Audition ครับ เข้าหน้า ล็อคอินไม่ได้เลย ตอนพิมพ์เข้า User ID ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่พอ พิมพ์ Pass word กับไม่เป็นจุด กลมๆ แต่กลายเป็น สี่เหลี่ยมแทน ก็ไม่ทราบว่าเป็นอะไร ลง ภาษาแล้ว ก็ยังเป็นอยู่ แล้วเข้าเล่นไม่ได้ครับ
    ตอนนี้ผมติดปัญหาแบบนี้อยู่หลายเครื่อง โดยเฉพาะโน๊ตบุคใหม่ๆ ลง XP ไม่ได้ ติดปัญหาครับ รบกวนผู้เชี่ยวชาญ ช่วย ตอบปัญหาผมทีนะครับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ

เข้า BIOS แล้วไปปรับตรง แทป Main ตรงที่เขียนว่า SATA Mode จาก AHCI Mode เป็น IDE Mode แล้วลองลง xp ดูครับ น่าจะผ่าน

Comment

ช่ายคับ ตามที่คุณ Thosapol บอก เพราะ ก้อเคยเป็นเหมือนกันคับ

ปรับแร้วก้อลงได้ตามปกติคับ *-*

Comment

ผมก็เป็นเหมือนกันมันให้เชกฮาร์ดิส แต่ของผมแก้ในBios ไม่ได้เลยไปหาแผ่นที่มีdiver sata เอาแทน

Comment

Originally posted by Thosapol View Post
          เข้า BIOS แล้วไปปรับตรง แทป Main ตรงที่เขียนว่า SATA Mode จาก AHCI Mode เป็น IDE Mode แล้วลองลง xp ดูครับ น่าจะผ่าน

ตามที่ท่านนี้บอกเลยครับ หายๆ เพื่อนผมใช้รุ้นนี้แยู่เหมือนกัน

Comment

ลงได้แล้วมารายงานตัวที่ Club เราด้วยเน้อ อิอิอิ

http://forums.overclockzone.com/foru...56#post5588756

Comment

Originally posted by Thosapol View Post
              ขอบคุณจากใจริง ทำได้แล้วครับ

Comment

Originally posted by meelm1629 View Post
                ขอบคุณจากใจริง ทำได้แล้วครับ
                ไม่เป็นไรครับ ^^

Comment

Working...
                X