Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความสัมพันธ์ลึกซึ้ง PhenomX4 กับแรมบัส1066

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความสัมพันธ์ลึกซึ้ง PhenomX4 กับแรมบัส1066

ผมเห็นท่านหลายๆท่าน (ตามลายเซ็น) ที่ใช้ PhenomX4 9xxx

แต่ทำไมใช้แรมบัส 800 กันอะครับ ที่จริง PhenomX4 มันรองรับ

แรมบัส 1066 ได้ไม่ใช่เหรอครับ หรือว่ามันไม่คุ้มอะ

ผมว่าผมจะซื้อ 9950+แรมบัส 1066 มันไม่คุ้มเหรอครับ

ช่วยชี้แจงทีครับ ขอบคุณคับ

ส่วนตัวแล้วผมคิดว่า มันรองรับแรมบัส 1066

ก็น่าจะใช้แรมบัส 1066 ไปเลยจะได้คุ้มค่าความสามารถของมันอะคับ ^ ^

ดีครับ

เข้ากันได้ดีมากเลย

ผมเอง ใช้ บัส 1150 อยู่ เข้ากันเป็นปี่เป็นขลุ่ยเลย

หุๆ

Comment

ส่วนมากที่เขาใช้ 800 เพราะ มีอยู่แล้วครับ เมื่อก่อนคงเล่น x2 มาก่อนมั้ง เพราะ x2 นะมันมองเห็นแค่ 800 ครับนอกจาก OC ครับ เลยเมื่อก่อน ไม่รู้จะซื้อไปทำไม่ครับ อีกอย่าง เมื่อก่อนมันยังแพงอยู่ด้วยครับ ถึงมันจะมองไม่เห็น1066 แต่ก็ใช้ได้นะ เรื่องมันก็มีแค่นี้และครับ

Comment

Originally posted by papaa_ View Post
        ส่วนมากที่เขาใช้ 800 เพราะ มีอยู่แล้วครับ เมื่อก่อนคงเล่น x2 มาก่อนมั้ง เพราะ x2 นะมันมองเห็นแค่ 800 ครับนอกจาก OC ครับ เลยเมื่อก่อน ไม่รู้จะซื้อไปทำไม่ครับ อีกอย่าง เมื่อก่อนมันยังแพงอยู่ด้วยครับ ถึงมันจะมองไม่เห็น1066 แต่ก็ใช้ได้นะ เรื่องมันก็มีแค่นี้และครับ
        ใช่เลยครับ

Comment

ยิ่งmemory วิ่งแรงเท่าไหร่
          L3 ก็จะวิ่งแรงตามไปด้วย

Phenom + Ram Bus 800
          กับ Phenom + Ram Bus 1066
          L1 L2 เท่ากัน
          แต่ L3 จะไม่เท่ากันครับ มันจะวิ่งแรง ขึ้นลง ตาม Bus ของ Ram ด้วยครับ
          Ram Bus 800 นอกจากRam แรงไม่เท่า Bus 1066
          L3 ก็แรงไม่เท่าด้วยครับ

ดังนั้นถ้ารอ DDR3 แรงขึ้นไปอีก L3 ก็จะแรง ขึ้นตามไปด้วยครับ

ทดสอบมาแล้ว ฟันธง!

Comment

โอ้วขอบคุณครับผม ผมรู้จดๆ

Comment

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับๆๆ กระจ่างเลย ^ ^

Comment

Originally posted by Bestkiller133 View Post
                ยิ่งmemory วิ่งแรงเท่าไหร่
                L3 ก็จะวิ่งแรงตามไปด้วย

Phenom + Ram Bus 800
                กับ Phenom + Ram Bus 1066
                L1 L2 เท่ากัน
                แต่ L3 จะไม่เท่ากันครับ มันจะวิ่งแรง ขึ้นลง ตาม Bus ของ Ram ด้วยครับ
                Ram Bus 800 นอกจากRam แรงไม่เท่า Bus 1066
                L3 ก็แรงไม่เท่าด้วยครับ

ดังนั้นถ้ารอ DDR3 แรงขึ้นไปอีก L3 ก็จะแรง ขึ้นตามไปด้วยครับ

ทดสอบมาแล้ว ฟันธง!

เราก็หลงนึกไปว่า L1 L2 L3 on die พวกนี้จะใช้ speed เท่ากันกับ speed core เสียอีก

กำคับ

Comment

หุหุ..ขอนั่งดูไปก่อนละกัน..

Comment

โอ้แบบนี่นี้เอง

Comment

คสามรู้อีกแล้ว

Comment

อืม เป็นอย่างนี้ นี้เอง ^^
                        ฟิ้ววววววววววววววววววววววว

Comment

ลองสังเกตุ L3 ดูกันเองนะครับ ว่ามันวิ่งตาม Bus Ram จริงรึเปล่า ไม่มากก็น้อยครับ

อันสุดท้าย Phenom 9550 Clock 2.7
                          L1 L2 ไปตาม Speed
                          แต่ L3 ยังวิ่ง ตาม Memory ครับ
                          Last edited by Bestkiller133; 20 Jan 2009, 18:45:44.

Comment

โอ้วขอบพระคุณมากครับ กระจ่างแจ่มแจ้งเลยครับ

Comment

[QUOTE=Bestkiller133;5868406]ลองสังเกตุ L3 ดูกันเองนะครับ ว่ามันวิ่งตาม Bus Ram จริงรึเปล่า ไม่มากก็น้อยครับ
                              http://img155.imageshack.us/img155/5338/1066om9.jpg
                              http://img102.imageshack.us/img102/5807/400jg2.jpg

อันสุดท้าย Phenom 9550 Clock 2.7
                              L1 L2 ไปตาม Speed
                              แต่ L3 ยังวิ่ง ตาม Memory ครับ
                              http://img292.imageshack.us/img292/8...0mh0.jpgQUOTE]

จากภาพแสดงให้เห็นถึง data tranfer(read/write/copy) รวมถึง latency ของ L1 L2 L3

เป็นการเปลี่ยนแปลงที่เกิดจาก MHz memory สูงขึ้น รวมถึง DRAM:FSB Ratio

data tranfer เปลี่ยนแปลงในทิศทางที่ดีขึ้น ขอบคุณในข้อมูลอ้างอิงคับ

ในความหมายของท่านคือ data tranfer แต่ไม่ได้หมายถึง bus speed ของ L3

ผมเข้าใจตรงตามที่ท่านสื่อหรือเปล่าคับ อิอิกำคับ

Comment

Working...
                              X