Announcement

Collapse
No announcement yet.

เลขเป็นชุดๆที่อยู่ใน spec Ram นี่คือเลขอะไรหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เลขเป็นชุดๆที่อยู่ใน spec Ram นี่คือเลขอะไรหรอครับ

คือเห็น Spec Ram แล้วมันจะมีตัวเลขเป็นชุดตามหลังเช่น
    RAM : G.skill [ 1*2 GB ] /800 CL 4 -4-4-12
    ไอ้เลขตัวสีน้ำเงินมันคือเลขอะไรหรอครับ แล้วเวลาเลือกซื้อต้องพิจารณายังไงบ้างอ่ะครับ ขอบคุณครับ

จาก google จะได้ว่า

"ค่า CL (CAS Latency)หรือ CAS มักเรียก ว่า CL

หมายถึงช่วงเวลาที่ CPU เข้าไปรอเอาข้อมูลในหน่วยความจำแรม ยิ่งน้อยยิ่งดี แสดงว่าcpu

ไปเอาข้่อมูลไ้ด้เร็วจากที่ถามมา จะเห็นได้ว่า ค่า CL คือ 4 เหมือนกันทั้งคู่ ความแรงก็พอๆกัน

ส่วน ตัวอื่นๆซึ่งมาความสัมพันธ์กันหมายถึง

tRP ย่อมาจากคำว่า RAS Precharge Delay เป็นความเร็วหรือช่วงเวลาที่ DRAM ใช้สำหรับการยกเลิกการติดต่อกับข้อมูลแถวหนึ่งแล้วไปเริ่มแถวใหม่ตัวย่อ RAS ก็ย่อมาจาก Row Address Strobe

tRCD ย่อมาจาก RAS to CAS Delay ซึ่งเป็นความล่าช้าจาก RAS ถึง CAS หมายถึงช่วงเวลาระหว่างการติดต่อกับ RAS และ CAS นั่นเอง

tRAS ย่อมาจาก Active to Precharge หรือ Active Precharge Delay เป็นค่าที่ใช้สำหรับควบคุมความล่าช้าระหว่างคำสั่งเริ่มทำงานและ Precharge "

ที่มา http://xinnixblog.exteen.com/20081223/ram-cl

Comment

แจ่มครับ ได้ความรู้ดีจัง ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
      X