overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: ใครว่า 6000+ ร้อน ผมไม่เชื่อครับ เมื่อผมได้สัมผัสด้วยตัวเอง

OverclockZone Member

Default ใครว่า 6000+ ร้อน ผมไม่เชื่อครับ เมื่อผมได้สัมผัสด้วยตัวเอง

X2 6000+ , ECS 780GM-A ซิงค์เดิม ทุกอย่างเดิมๆ ไม่มีการปรับแต่งครับ
    ตอนกลางวันจะอยู่ประมาณ 30 โหลดเต็มที่ ไม่เกิน 42
    ถ้ายิ่งช่วงเช้าประมาณ 8 โมง ความร้อนประมาณ 11 - 12 โหลดเต็มที่ ไม่เกิน 20 ครับ
    ( ช่วงนี้อากาศเย็น แต่บ้านผมอยู่ในเมืองนะครับ ไม่ได้อยู่ยอดดอย )
    ยังงงอยู่เหมือนกัน ว่าทำไมถึงเย็นขนาดนี้
    รูป รูป

OverclockZone Member nikom1806's Avatar
    ถ.มิตรภาพ อ.สูงเนิน จ.นครราชสีมา

windows skz ใช่ป่ะเนี่ย

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ถ้าไม่เย็นไปกว่า อุณหภูมิห้อง ก็ ยินดีด้วยครับ
    ถ้าเย็นไปกว่า อุณหภูมิห้อง ก็แค่เพี้ยนไปหน่อยเท่านั้นครับ

วินโดวส์ของคุณ skz แน่นอนครับ สาวกเว็ป bit เทพ ครับเิ่อ่ยชื่อไม่ได้เดี๋ยวโดนอึ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ถ้าไม่เย็นไปกว่า อุณหภูมิห้อง ก็ ยินดีด้วยครับ
    ถ้าเย็นไปกว่า อุณหภูมิห้อง ก็แค่เพี้ยนไปหน่อยเท่านั้นครับ
    ท่านวิกร ผมว่าเป็นไปได้นะที่มันจะเย็นกว่าอุณหภูมิห้อง เพราะพวกโลหะ
    ถ้าตั้งไว้ในห้องเฉยๆ ลองจับดูมันก็เย็นกว่าอุณหภูมิห้องอยู่แล้วนี่ครับ
    อันนี้มันมีพัดลมเป่าด้วย ถ้าคอร์ไม่ร้อนจริงๆ นี่มันน่าจเย็นะกว่าอุณหภูมิห้องได้อยู่แล้ว..

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

โลหะไม่ได้เย็นไปกว่า อุณภูมิห้องครับ มันเย็นกว่า อุณหภูมิมือของเราเท่านั้น

ถ้ามันเย็นกว่าอุณหภูมิห้องเมื่อไร กฎ ฟิสิก ก็เขียนกันใหม่ ทั้งโลกครับ

ฟิสิก ต้องพิสูจน์ได้ครับ ถ้าเครื่องมือที่พิสูจน์ที่มีมาตรฐานพอครับ
    Last edited by wikorn; 20 Jan 2009 at 15:26:02.

เย็นกว่าอุณหภูมิห้องรึป่าว อันนี้ผมก็ไม่รู้อุณภูมิห้องนะครับ
    รู้แต่อุณหภูมินอกห้อง จากที่เปิดดูฮิตเตอร์ในรถยนต์ ก็ประมาณ 12 ครับ
    แต่คิดว่าในห้องน่าจะอุ่นกว่านั้นหน่อยนะครับ

OverclockZone Member nabizkit's Avatar
    บางละมุง ชลบุรี

อันที่จริง ชิง หรือโลหะ บางประเภทจะมีความสามารถในการรับเเละถ่ายเทความร้อนได้รวดเร็ว
    เเละเนื่องจาก ชิงหรือโลหะมีมวลมากจึงทำให้รับเเละถ่ายเทได้ดีขึ้น
    ดังนั้น ตัวชิง หรือโลหะ จะมีอุณหภูมิโดยเฉลีย ไกลเคียง กับวัตถุ หรือ อณุหภูมิรอบข้าง
    เช่น อุณหภูมิ 10 องศาc ชิงหรือโลหะจะมีอุณหภูมิ ไกลเคียงกัน

เเล้วด้วยที่คนเรามีอุณหถูมิเฉลีย 35-37 องศาc(อันนี้ไม่เเน่ใจลืม -.-)

เวลาไปจับชิงหรือโลหะ ที่มีมวลสูง ด้วยความต่างของอุณหถูมิ 10/35 องศาจะทำให้เรารุ้สึกเย็น (เพราะมวลของโลหะมีมากกว่าอากาศ)
    พิมมาก จะพางงด้วย อิอิ

OverclockZone Member nabizkit's Avatar
    บางละมุง ชลบุรี

เเถมอีกนิด ในความเห็นของผม

ถ้าเปรียบ cpu คือเเหล่งพลังงานความร้อน ชิงก้อคือตัวรับความร้อนจากcpu จาก กฏ ฟิสิก (เอาง่ายๆๆนะ)
    ถ้าcpuร้อน 40 องศาc ฮิตชิงจะต้องร้อนร่าวๆๆ 38-39 องศาc (เป็นไปไม่ได้เรยที่จะมีอุณหภูมิเท่ากัน)
    เเละถ้าอุณหภูมิห้อง 10 องศาc อากาศที่เย็นกว่าก้อจะนำพาความร้อนที่ออกจากฮิตชิง เพื่อให้ฮิตชิงมีอุณหภูมิ
    ใกล้เคียงอณหภูมิห้อง เเต่เนื่องจากcpu ส่งถ่ายพลังงานความร้อนอยู่ตลอดเวลา จึงเป็นไปไม่ได้เรยที่จะมีอณหภูมิ
    ่ตำว่าอุณหภูมิห้อง

ลองนึกภาพ เปิดน้ำใส่ถังใบนึง เเล้วเราเอาขันตักน้ำออก เราจะตักน้ำจนเเห้งได้ไหม ......

ปล.อันนี้ตามความคิดผมนะผิดประการใดขออภัยด้วยครับ

OverclockZone Member littlefish's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    โลหะไม่ได้เย็นไปกว่า อุณภูมิห้องครับ มันเย็นกว่า อุณหภูมิมือของเราเท่านั้น

ถ้ามันเย็นกว่าอุณหภูมิห้องเมื่อไร กฎ ฟิสิก ก็เขียนกันใหม่ ทั้งโลกครับ

ฟิสิก ต้องพิสูจน์ได้ครับ ถ้าเครื่องมือที่พิสูจน์ที่มีมาตรฐานพอครับ
    ตามที่ท่านวิกรบอกล่ะครับ อาจจะต่ำกว่าเล็กน้อย แต่ไม่ได้ต่ำกว่ามาก..

ถ้าจำได้ตอนเรียนประถม เคยทดลอง ร้อนๆเย็นๆ ที่เอามือจุ่มอ่างน้ำแข็งกับน้ำธรรมดาอ่ะครับ..

ว่ามือคนเราเป็นเครื่องวัดอุณหภูมิได้ไม่ดีเอาซะเลย..อิอิ..

OverclockZone Member krittamet's Avatar

ท่าทางว่า โลหะผสมจะสามารถ ดูด-คาย ความร้อนได้อย่างรวดเร็ว อุณหภูมิ เปลี่ยนแปลงไปตามสิ่งแวดล้อม

OverclockZone Member YuE's Avatar

amd มันจะมีอุณหภูมิ กระดอง คอร์1และคอร์2 นะครับจะดูที่คอร์ไม่ได้ต้องดูที่กระดองมันครับ บ้างครั้งอุณหภูมิคอร์มันก็ลงไปถึงขั้นติดลบเลยก็มี(ผมเจออยู่บ่อยๆ)

YuE
    -------------
    อ่าเจอละๆ คิดว่าน่าจะเป็นอย่างงั้นจริงๆ

OverclockZone Member OWNER's Avatar

ที่เขาบอกว่าร้อนตัว cz ครับ แต่มันปกติสำหรับคนปกติ แต่มันร้อนผิดปกติสำหรับคนวิตกจริต เอิ๊ก.(ไม่ได้วาใครนะขอรับ.)

OverclockZone Member tanasomsuk's Avatar

เซ็นเซอร์เพี้ยนชัวร์
    ถ้ามันจะเย็นก็ไม่น่าจะต่ำไปกว่า25-20ํc
    ยกเว้นใช้พวกสารหล่อเย็นอื่นๆที่ทำให้อุณหภูมิมันต่ำลงมากๆได้

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ผมนี่กลัวจังเลยครับ กับเซนเซอร์ที่เพี้ยนๆ เนี่ย

เคยเจอกับ Phenom X3 แล้ว มันช่วยอะไรไม่ได้เลย

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

เพี้ยนแน่นอนครับหมายถึงผมนะ 555+

แต่ยังไงผมก็ว่าเพี้ยนละ จะเย็นอะไรขนาดนั้นไม่จริ้งๆ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

แล้วทำไม 6000+ ของผมมัน 75 องศาล่ะครับ ตัว D0 นะเนี่ย

OverclockZone Member ห้าวซัง's Avatar
    วังน้อย รังสิต อยุธยา สุพรรณ

ผมว่าลองใช้หลายๆโปรแกรมลองเทียบกันก่อนนะครับ
    ห้องแอร์หรือเปล่าครับนั่น ถ้าใช้ก็อาจจะเป็นไปได้ที่เย็นขนาดนั้น
    ลองเอามือจับซิงค์ดูก็ได้ครับ ถ้ารู้สึกว่าซิงค์เย็น แสดงว่าลงไปได้จริง
    แต่ถ้าจับแล้วอุ่นบอกได้เลยครับ ว่าเพี้ยน มือจะจับแล้วสัมผัสได้ราวๆ 28-33(เป็นช่วงคร่าวๆนะครับ)
    จะไม่รู้สึกว่าร้อนหรือเย็นไปกว่าร่างกายนะครับ แต่ถ้า ร่างกายเรารู้สึกแสดงว่า ร้อนหรือเย็นไปกว่าช่วงนั้น
    ลองใช้หลายๆตัวเทสดูแล้วเปรียบเทียบ ครับ
    อย่างของผมเอง Asus probe ก็เพี้ยนครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

อืมน่าจะปรกตินะ วันก่อนเย็นๆของผมเหลือ 38-39 เอง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks