Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครว่า 6000+ ร้อน ผมไม่เชื่อครับ เมื่อผมได้สัมผัสด้วยตัวเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมนี่กลัวจังเลยครับ กับเซนเซอร์ที่เพี้ยนๆ เนี่ย

เคยเจอกับ Phenom X3 แล้ว มันช่วยอะไรไม่ได้เลย

Comment

เพี้ยนแน่นอนครับหมายถึงผมนะ 555+

แต่ยังไงผมก็ว่าเพี้ยนละ จะเย็นอะไรขนาดนั้นไม่จริ้งๆ

Comment

แล้วทำไม 6000+ ของผมมัน 75 องศาล่ะครับ ตัว D0 นะเนี่ย

Comment

ผมว่าลองใช้หลายๆโปรแกรมลองเทียบกันก่อนนะครับ
          ห้องแอร์หรือเปล่าครับนั่น ถ้าใช้ก็อาจจะเป็นไปได้ที่เย็นขนาดนั้น
          ลองเอามือจับซิงค์ดูก็ได้ครับ ถ้ารู้สึกว่าซิงค์เย็น แสดงว่าลงไปได้จริง
          แต่ถ้าจับแล้วอุ่นบอกได้เลยครับ ว่าเพี้ยน มือจะจับแล้วสัมผัสได้ราวๆ 28-33(เป็นช่วงคร่าวๆนะครับ)
          จะไม่รู้สึกว่าร้อนหรือเย็นไปกว่าร่างกายนะครับ แต่ถ้า ร่างกายเรารู้สึกแสดงว่า ร้อนหรือเย็นไปกว่าช่วงนั้น
          ลองใช้หลายๆตัวเทสดูแล้วเปรียบเทียบ ครับ
          อย่างของผมเอง Asus probe ก็เพี้ยนครับ

Comment

อืมน่าจะปรกตินะ วันก่อนเย็นๆของผมเหลือ 38-39 เอง

Comment

ผมว่าดูผิดที่นะท่าน temp core1 กับ core2 ผม ก็ 25 กับ 22 องศาเอง แต่ร้อนทั้งเคสเลย อุณหภูมิของ AMD ต้องวัดที่กระดองมันคับชัวที่สุด

Comment

ของผม 6000+ 3.0 เดิมๆ 15*200

idel 32 องศา

fullload 40 องศา

ณ อุณหภูมิห้องที่ 18 องศา

Comment

Originally posted by nabizkit View Post
                  ถ้าเปรียบ cpu คือเเหล่งพลังงานความร้อน ชิงก้อคือตัวรับความร้อนจากcpu จาก กฏ ฟิสิก (เอาง่ายๆๆนะ)
                  ถ้าcpuร้อน 40 องศาc ฮิตชิงจะต้องร้อนร่าวๆๆ 38-39 องศาc (เป็นไปไม่ได้เรยที่จะมีอุณหภูมิเท่ากัน)
                  เเละถ้าอุณหภูมิห้อง 10 องศาc อากาศที่เย็นกว่าก้อจะนำพาความร้อนที่ออกจากฮิตชิง เพื่อให้ฮิตชิงมีอุณหภูมิ
                  ใกล้เคียงอณหภูมิห้อง เเต่เนื่องจากcpu ส่งถ่ายพลังงานความร้อนอยู่ตลอดเวลา จึงเป็นไปไม่ได้เรยที่จะมีอณหภูมิ
                  ่ต่ำว่าอุณหภูมิห้อง
                  ตามนี้เลยครับ
                  อุณหภูมิ4องศาใครเคยสัมผัสจริงๆมั้ยครับว่ามันเย็นขนาดไหน แถวบ้านผมช่วง2-3วันก่อน สายๆตอนออกไปทำงานยังอยู่ที่17องศาอยู่เลย
                  แล้วcpuเป็นตัวสร้างความร้อนไม่ใช่้เครื่องทำความเย็น มันคงเป็นไปได้ยากที่มันจะมีอุณหภูมิต่ำขนาดนั้น

อย่าว่างั้นเลยครับ ลองไปดูหลายๆท่านที่ใช้ชุดน้ำเทพๆราคาหลายหมื่นเค้ายังไม่สามารถทำอุณหภูมิcpuให้ต่ำกว่าอุณหภูมิห้องได้ขนาดนั้นเลย(ในกรณีที่ไม่มีอะไรผิดเพี้ยน)
                  แล้วซิ้งลมคงไม่ต้องสืบละครับว่าอุณหภูมิจะเย็นได้แค่ไหน

ปล.พี่ชายผมตอนลาก6000+ทดสอบใช้น้ำ+น้ำแข็ง ยัดน้ำแข็งไปเท่าไรมันก็อยู่แถวๆ10กว่าองศา
                  แถมแกบอกว่าamdเย็นมากไม่ได้เดี๋ยวดับ ไม่รู้ว่าเย็นแค่ไหนมันถึงจะดับ
                  Last edited by บ้าคอม; 21 Jan 2009, 08:51:05.

Comment

ผมว่าไม่เพี้ยนนะครับ จากตอนที่ผมตั้งกระทู้ ผมได้ทำการทดสอบตอน 8 โมงเช้า ซึ่งเป็นฤดูหนาว อุณภูมิปกติของห้องผมก็จะประมาณ 12 องศาอยู่แล้วครับ แสดงว่าเป็นไปได้ที่จะอุณภูมิไกล้เคียงกับห้องผม

ส่วนรูปใหม่นี้ ผมได้ทำการทดสอบตอน 6 โมงเย็น ครับ ซึ่งตอนนี้อากาศก็กำลังพอดีๆ ไม่หนาวครับซึ่งก็จะได้ผล ดังรูปครับ จากที่สังเกตุเห็นคือ ความร้อนมันไกล้เคียงกับห้องผมนะครับ

ส่วนอีกสาเหตุที่ผมเห็นจากคุณ YuE และคุณ ROBOTICS_CLUB ผมเห็นด้วยนะครับ คิดว่าเซ็นเซอร์ มันวัดจากที่ core ไม่ได้วัดจากที่กระดอง ถ้าวัดจากกระดอง ก็ต้องร้อนกว่านี้ครับ

Last edited by ขลำ; 21 Jan 2009, 18:46:07.

Comment

ขอผม สิ IDLE มาก้อ 40 ละ Fullload นี่ 80+ (กับบอร์ดM3A จอมเพื้ยน)

Comment

เ ย็ น ดี จั ง ข น า ด ผ ม ว่ า ซิ ง ผ ม เ ย็ น เ เ ล้ ว น่ ะ
                        Attached Files

Comment

ของผม 56 ครับ เปิดข้างเป่าผมได้สบาย....

Comment

ดูในbios เเม่นสุด ECS เพื่อนผมซื้อมา อุณหภูมิ 10 กว่าๆ บางทีมีติดลบ เทส orthos วิ่งงเเค่ 30 กว่าๆ ที่ไหนได้ดูในbios ซัดไป 50

Comment

Working...
                            X