overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: จะเลือกกล้อง D-SLR ของอะไรดี ระหว่าง Canon กะ Nikon

OverclockZone Member vespa95's Avatar

Default จะเลือกกล้อง D-SLR ของอะไรดี ระหว่าง Canon กะ Nikon

ตอนนี้ผมกำลังสนใจที่จะซื้อกล้อง D-SLR ตัวใหม่อยู่อ่ะครับ แต่ไม่รู้จะเลือกใช้ของอะไรดี ระหว่าง Canon และ Nikon อ่ะครับ แล้วรุ่นไหนดีอ่ะครับ มีงบประมาณ 50000 (ช่วยแนะนำด้วยคร้าบผม)

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

OverclockZone Member Fon589's Avatar

โหห งบหนาขนาดนี้เป็นผมซื้อ Nikon ได้เลยอ่ะคับ + option อื่นๆได้อีกหน่อยแหนะ
    ก็ D80+Grip+Tele ซักตัว + fix ซักอัน ก็แหล่มแล้วอ่ะคับ

OverclockZone Member vsjmu's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

แล้วแต่ชอบอะครับ

แคนอนได้สีธรรมชาติ

นิคคอนได้สีสดๆๆๆ

แต่ผมจับแคนอนมาตั้งแต่แรก ก็เลยซื้อแคนนอน ใช้นิคคอนไม่ถรัด อิอิ...

OverclockZone Member dewiez's Avatar

ลองดู Sony บ้างมั้ยคับ

ผมชอบ Canon

OverclockZone Member zenki's Avatar

เอา nikon d90 เลยครับ อิอิอิ แอบชอบมานาน

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

ผมเชียร์นิคอน

OverclockZone Member Hutch's Avatar

อิอิ ลอง Sony Alpha ดูบ้าง งบเยอะ อิอิ

OverclockZone Member OT's Avatar

ไปลองจับเลยครับ ชอบตัวไหนเอาตัวนั้นครับ โย่ว

OverclockZone Member poypoy's Avatar

เชีย นิคอน

OverclockZone Member junely's Avatar

nikon confirm +ฟันธง

OverclockZone Member

d90+18-105 = 40000 ประกันร้าน
    แบตสำรอง ฟิวเตอร์ กระเป๋า sdcard อุปกรณ์ดูแลต่างๆ อีก 5000

อีก 5000 เก็บไว้เที่ยวถ่ายรูปครับ

*ไม่ต้องซื้อเลนส์เพิ่ม ถ่ายเยอะๆและศึกษาเยอะๆครับ เลนส์ตัวต่อไป คุณจะหาคำตอบได้เอง******

เชื่อผมสิ

Moderator

เล่าให้ฟังจากประสพการณ์ นะครับ ผมมีเพื่อนเป็นเจ้าของร้านกล้องและไปนั่งเล่นบ่อยๆ พบว่ามือใหม่ส่วนมากจะเล่น canon เพราะลูกเล่นและราคาที่เร้าใจ ( ถูกกว่านิคคอน ) พอเล่นแล้วเริ่มมีความรู้ ผลได้ว่า สองปีนี้ตั้งแต่นิคคอนออก d80 มาทำให้เกิดการย้ายค่ายกันยกใหญ่ แคนนอนหลายคนย้ายมานิคคอน เลยมาวิเคราะหลายอย่าง
    1 กล้องนิคคอนราคาสูงกว่า แคนนอน มือใหม่ก็เลยเลือกที่จะไปแคนนอนที่ราคาถูกกว่า ส่วนคนที่งบถึงก็จะไปนิคคอนเลย แต่สุดท้ายพอจะ up ขึ้นกล้องรุ่น โปรกับเจอว่าย้ายค่ายมานิคคอน เยอะพอสมควร
    2 เล่นตามกลุ่มเพื่อนเพี่อจะได้มีการแลกเปลี่ยนเลนส์ใช้กัน
    3 การสร้างความเชื่อว่าเลนส์ canon ถูกกว่า nikon ตรงนี้ไม่จริง เพราะถ้าเทียบกับเลนส์ตัว top ทั้งสองค่าย canon จะแพงกว่า nikon อยู่หลายรุ่น ในส่วนรุ่นถูกๆ นิคคอนไม่ค่อยทำ ทำแต่ปานกลางจนแพงไปเลย ในขณะที่ canon จะทำตอบสนองทุกตลาด ถูกยันแพง ซึ่งคุณภาพก็ตามราคาเลย และลองคิดดีๆว่าเล่นกล้องมือใหม่จะซื้อเลนส์กี่ตัวครับ กล้องหมื่นกว่าบาท จะซื้อเลนส์ตัวละสองหมื่นก้ใช่เรื่อง ดังนั้นพิจารณาข้อนี้ดีๆ
    4 ความเข้าใจผิดๆ เรื่องสี ว่าถ่ายคนต้อง canon ถ่ายวิวต้อง นิคคอน ทุกวันนี้ กล้องมันปรับสีได้หมด แล้ว เอาไปทำต่อใน photoshop รับรองแยกไม่ออกหรอกว่า nikon หรือ canon
    5 แล้วอะไรล่ะที่แตกต่างละหว่างสองค่าย คำตอบคือ การควบคุม ความทนทาน ที่ผ่านมา canon มีปัญหาเรื่อง error 99 และ back focus จนเป็นโรคประจำค่าย ถึงศูนย์บริการดี ก็เถอะคงไม่มีใคร ถ่ายๆอยู่แล้วกล้องดันเสียกลางงาน อดได้ภาพพอดี ส่วนนิคคอนก็มีเรื่องค่าซ่อมแพง เพราะไม่ใช่นิคคอนญี่ป่นมาทำเอง แต่เป็นบริษัทที่เป็นตัวแทนเก่าแก่ดูแลรับผิดชอบ ซึ่งแน่นอนการบริการสู้ แคนนอนไม่ได้แน่ๆ แต่ปัญหาคือจากที่เจอมากล้อง นิคคอน dslr ไม่ค่อยเสีย หรือมีอัตราเสียน้อยกว่า canon พอสมควร เลือกว่า 1 ต่อ 10 ก็ว่าได้ ( ข้อมูลจริงจากร้านที่ขายหลายร้าน ) อันนี้ไม่ได้โจมตี เพราะเสียสิบก็อาจจะเพราะขายเยอะกว่าก็เป็นไปได้ครับ เอาว่าลองไปตัดสินใจดู โดยถ้าให้แนะน คงต้อง nikon D90 ครับ เยี่ยมสุดในวงเงินนี้แล้ว

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

เหมือนกับคนที่เล่นคอมใหม่ๆ ที่มักสงสัยว่า "AMD กับ intel" ค่ายไหนดีกว่า
    แต่ก็ดีครับ... ที่ได้ข้อมูลเพิ่ม
    เพราะผมก็เริ่มหันมาสนใจเรื่องกล้อง DSLR อยู่พักนึง
    (แต่ยังไม่มีเงินถอยสักที >_<)

OverclockZone Member yozukae's Avatar

Quote Originally Posted by b3344 View Post
    เล่าให้ฟังจากประสพการณ์ นะครับ ผมมีเพื่อนเป็นเจ้าของร้านกล้องและไปนั่งเล่นบ่อยๆ พบว่ามือใหม่ส่วนมากจะเล่น canon เพราะลูกเล่นและราคาที่เร้าใจ ( ถูกกว่านิคคอน ) พอเล่นแล้วเริ่มมีความรู้ ผลได้ว่า สองปีนี้ตั้งแต่นิคคอนออก d80 มาทำให้เกิดการย้ายค่ายกันยกใหญ่ แคนนอนหลายคนย้ายมานิคคอน เลยมาวิเคราะหลายอย่าง
    1 กล้องนิคคอนราคาสูงกว่า แคนนอน มือใหม่ก็เลยเลือกที่จะไปแคนนอนที่ราคาถูกกว่า ส่วนคนที่งบถึงก็จะไปนิคคอนเลย แต่สุดท้ายพอจะ up ขึ้นกล้องรุ่น โปรกับเจอว่าย้ายค่ายมานิคคอน เยอะพอสมควร
    2 เล่นตามกลุ่มเพื่อนเพี่อจะได้มีการแลกเปลี่ยนเลนส์ใช้กัน
    3 การสร้างความเชื่อว่าเลนส์ canon ถูกกว่า nikon ตรงนี้ไม่จริง เพราะถ้าเทียบกับเลนส์ตัว top ทั้งสองค่าย canon จะแพงกว่า nikon อยู่หลายรุ่น ในส่วนรุ่นถูกๆ นิคคอนไม่ค่อยทำ ทำแต่ปานกลางจนแพงไปเลย ในขณะที่ canon จะทำตอบสนองทุกตลาด ถูกยันแพง ซึ่งคุณภาพก็ตามราคาเลย และลองคิดดีๆว่าเล่นกล้องมือใหม่จะซื้อเลนส์กี่ตัวครับ กล้องหมื่นกว่าบาท จะซื้อเลนส์ตัวละสองหมื่นก้ใช่เรื่อง ดังนั้นพิจารณาข้อนี้ดีๆ
    4 ความเข้าใจผิดๆ เรื่องสี ว่าถ่ายคนต้อง canon ถ่ายวิวต้อง นิคคอน ทุกวันนี้ กล้องมันปรับสีได้หมด แล้ว เอาไปทำต่อใน photoshop รับรองแยกไม่ออกหรอกว่า nikon หรือ canon
    5 แล้วอะไรล่ะที่แตกต่างละหว่างสองค่าย คำตอบคือ การควบคุม ความทนทาน ที่ผ่านมา canon มีปัญหาเรื่อง error 99 และ back focus จนเป็นโรคประจำค่าย ถึงศูนย์บริการดี ก็เถอะคงไม่มีใคร ถ่ายๆอยู่แล้วกล้องดันเสียกลางงาน อดได้ภาพพอดี ส่วนนิคคอนก็มีเรื่องค่าซ่อมแพง เพราะไม่ใช่นิคคอนญี่ป่นมาทำเอง แต่เป็นบริษัทที่เป็นตัวแทนเก่าแก่ดูแลรับผิดชอบ ซึ่งแน่นอนการบริการสู้ แคนนอนไม่ได้แน่ๆ แต่ปัญหาคือจากที่เจอมากล้อง นิคคอน dslr ไม่ค่อยเสีย หรือมีอัตราเสียน้อยกว่า canon พอสมควร เลือกว่า 1 ต่อ 10 ก็ว่าได้ ( ข้อมูลจริงจากร้านที่ขายหลายร้าน ) อันนี้ไม่ได้โจมตี เพราะเสียสิบก็อาจจะเพราะขายเยอะกว่าก็เป็นไปได้ครับ เอาว่าลองไปตัดสินใจดู โดยถ้าให้แนะน คงต้อง nikon D90 ครับ เยี่ยมสุดในวงเงินนี้แล้ว

เยี่ยมครับ สุดท้ายแล้ว พอได้ค่ายไหนมา ก็จะรักค่ายนั้นครั้บ

OverclockZone Member qbert's Avatar

อยากได้มั่งอ่ะ...

OverclockZone Member T4st -t1 -s's Avatar

ผมเริ่มต้นด้วยการจับ Nikon ของเพื่อนครับ แต่ตอนไปซื้อที่ร้านจริงๆ ลองแล้วดันชอบ EOS kiss X2 (450D) ก็เลยซื้อมา จนวันนี้พอต้องใช้กล้องNikonเพื่อนทีไรก็สับสนในชีวิตมากเลยครับ หมุนเลนส์ผิดๆถูกๆ เมนูก็ไม่ชิน ความรู้สึกมันไม่ใช่ (แต่พอเพื่อนใช้Nikon มาใช้Canonของผมนี่ก็ถึงกับถ่ายรูปไม่เป็นเลย ถ่ายออกมาได้แต่ยังไงก็ไม่สวยสักที)
    ช่วงนี้ผมอยากเปลี่ยนจาก kiss X2 ไปเป็น 40Dครับ เพราะลองบอดี้ใหญ่แล้วจับถนัดมือกว่ากันเยอะ แล้วก็40dตอนนี้มันกำลังถูก ประกันร้านมือ1บางร้าน 24.5kเอง มือ2ประกัน0ก็21-24k ถูกกว่า450D+Gripแท้อีกครับ

ยังไงก็แนะนำให้ไปลองที่ร้านดีกว่า ลองแล้วชอบค่ายไหนก็ซื้อค่ายนั้นได้เลย แต่แนะนำนิดว่าถ้ามือใหญ่แล้วจับบอดี้ใหญ่ถนัดกว่าบอดี้เล็ก ซื้อบอดี้ใหญ่ที่ตกรุ่นแล้วก็ไม่เลวนะครับ อย่างน้อยมันก็ไม่ด้อยกว่ารุ่นเล็กรุ่นปัจจุบันละกัน

OverclockZone Member superman9999's Avatar
    อดีต-->ก.ท.ม. ปัจจุบัน-->น.ม.

ผมกำลังหาข้อมูลDSLR อยู่เพื่อซื้อ ยังไม่เชี่ยวนัก
    ตอนนี้เล็งๆ Nik D90 อยู่
    แค่เสียงหลายๆคนบอกว่าNikสีสด
    ก็กินใจผมไปเกือบร้อยล่ะ
    ประมาณอารมณ์สีVGAของ Nvidia กับ Ati เลยยังงั้นไหมท่าน?

OverclockZone Member I3ongI3aw's Avatar

Quote Originally Posted by Rabbit fire View Post
    เหมือนกับคนที่เล่นคอมใหม่ๆ ที่มักสงสัยว่า "AMD กับ intel" ค่ายไหนดีกว่า
    แต่ก็ดีครับ... ที่ได้ข้อมูลเพิ่ม
    เพราะผมก็เริ่มหันมาสนใจเรื่องกล้อง DSLR อยู่พักนึง
    (แต่ยังไม่มีเงินถอยสักที >_<)
    ผมว่าความแตกต่างมันค่อนข้างมากกว่า เรื่องCPU นะครับ < ความเห็นส่วนตัว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks