overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: แนะนำ Handdydrive ที่เขียนได้เร็วเท่า HDD External ทีคับ

OverclockZone Member noom9888's Avatar

Default แนะนำ Handdydrive ที่เขียนได้เร็วเท่า HDD External ทีคับ

คือผมจาเอาไว้ก็อปหนัง XviD จากคอมไปดูบนเครื่องเล่น DVD น่ะคับ ภาพมันสวยกว่าเล่นจาก HDD Player ที่ใช้อยู่เยอะเลย แต่ Haddydrive นิเขียนข้อมูลโค-ตะ-ระช้าเลยคับ มีไหมคับที่เขียนได้เร็วเท่า HDD External ในราคาที่ไม่แพงนักคับ สัก 2 GB ขึ้นนะคับหนังเรื่องนึงพอดีคับ

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ไม่มีครับ แรงสุดยังไงก็ตันที่ USB 2.0

OverclockZone Member noom9888's Avatar

Quote Originally Posted by Toffeecheese View Post
    ไม่มีครับ แรงสุดยังไงก็ตันที่ USB 2.0
    HDD External ก็เป็น USB 2.0 เหมือนกันแต่แรงกว่าเห็นๆนะคับ ^_^"

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

มันตันที่ usb2.0 อะแหละ

OverclockZone Member godchild's Avatar
    Fashionรามอินทรา สนามบินสุวรรณภูมิ

ประมาณ 20Mb/s มั้งครับ usb 2.0

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

เร็วสุดในโลกคือ Patriot ความเร็วอยู่ที่ 39MB/s ซึ่งใช้จริงมันก็ตันที่ 30ต้นๆอยู่ดี

แล้วราคาไม่ต้องพูดถึงนะ พวก hi-speed เนี่ย แพงกว่าทั่วๆไปหลายเท่าตัวอยู่

ดูแค่ในไทยที่ขายกันอย่าง ducati สิ ราคามันสูงมาก ขนาดความเร็วแค่ 17MB/s เอง

จะแรงจริงต้อง External Box ที่มี eSATA อันนี้ล่ะแรงของจริง

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

Quote Originally Posted by noom9888 View Post
    HDD External ก็เป็น USB 2.0 เหมือนกันแต่แรงกว่าเห็นๆนะคับ ^_^"
    นี่เป็นสิ่งที่ผมอยากรู้มากว่าทำไมมันถึงเร็วกว่ามาก ทั้งๆที่ใช้้ USB เหมือนกัน iPod ก็ยังช้ากว่ามาก
    ผู้รู้ช่วยตอบทีี...อยากรู้ๆ

Quote Originally Posted by Nihilus View Post
    นี่เป็นสิ่งที่ผมอยากรู้มากว่าทำไมมันถึงเร็วกว่ามาก ทั้งๆที่ใช้้ USB เหมือนกัน iPod ก็ยังช้ากว่ามาก
    ผู้รู้ช่วยตอบทีี...อยากรู้ๆ
    มันเป็นข้อจำกัดของฮาร์ดแวร์

Pentium D กับ Core2Duo เป็น CPU เหมือนกัน ทำไมมันแรงต่างกันล่ะ

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

Quote Originally Posted by Toffeecheese View Post
    จะแรงจริงต้อง External Box ที่มี eSATA อันนี้ล่ะแรงของจริง

แล้ว eSATA กับ Firewire อันไหนแรงกว่ากันครับแล้วต่งกันมากมั๊ย พอดีจะลองหา Box ที่มี Firewire ใช้แทน USB2.0

ปล. ว่าแต่พอร์ต Firewire (IEEE1394) การโอนถ่ายข้อมูลเร็วกว่า USB2.0 กี่เท่าครับ คุ้มมั๊ยที่จะเปลี่ยน

ขอบคุณคร๊าบบบ

OverclockZone Member cyanide's Avatar
    バンコク=BKK ถนนจรัญสนิทวงศ์

ตามคุณ Toffeecheese เลยครับ เพราะที่ทำงานผมก็เพิ่งสั่งมา external esata

ตอนแรกพี่เขาจะไม่เปลี่ยน Box เดิมที่เป็น usb เลยบอกลองก่อนพี่ แค่นั้นละ โอ้ว

อะนี่เอาไปดูครับ real speed จริงๆ แค่ไหน
    http://en.wikipedia.org/wiki/Serial_ATA

ถ้าอยากจะเอาเร็วกว่า esata ต้องรอ USB 3.0 ครับผม

Quote Originally Posted by stepmixer View Post
    แล้ว eSATA กับ Firewire อันไหนแรงกว่ากันครับแล้วต่งกันมากมั๊ย พอดีจะลองหา Box ที่มี Firewire ใช้แทน USB2.0

ปล. ว่าแต่พอร์ต Firewire (IEEE1394) การโอนถ่ายข้อมูลเร็วกว่า USB2.0 กี่เท่าครับ คุ้มมั๊ยที่จะเปลี่ยน

ขอบคุณคร๊าบบบ
    FireWire มี 2รุ่น

- FireWire 400 มีความเร็ว 50 MB/s
    - FireWire 800 มีความเร็ว 100 MB/s

USB 2.0 มีีความเร็ว 60 MB/s

USB 3.0 มีความเร็ว 625 MB/s

SATA2 มีความเร็ว 300 MB/s

eSATA ก็คือตัวเดียวกับ SATA ล่ะครับ 300 MB/s

ฮาร์ดดิสก์ปัจจุบัน เร็วประมาณ 80-120 MB/s

ลองคำนวนดูครับ มันคอขวดที่ไหนยังไง eSATA เร็วกว่า FireWire 800 แน่นอนอยู่แล้ว

ค่าการใช้งานจริงจะต่างกับค่าทางเทคนิคนิดหน่อยครับ ผมเคยเทสต์ FireWire 400 มันเร็วกว่า USB 2.0 นิดหน่อยนะ
    Last edited by Toffeecheese; 21 Jan 2009 at 16:22:54.

OverclockZone Member
    เชียงใหม่ ภูธรบ้านนอก แต่ซื้อจริง

firewire 400 ไม่น่าจะเร็วกว่า usb 2.0 นี่ครับ เพียงแต่การส่งข้อมูลทาง firewire จะมี cluster ในการส่งที่ดีกว่า usb ที่ลองเทส ๆ มา ก็ lan < firewire < usb 2.0 < esata

สำหรับ HandyDriver ที่ความเร็วสูง Read/write เกินกว่า 20mb/s ก็พวก HandyDrive HyperX ครับ แต่ต้องสั่ง by order เพราะมันแพงมาก แพงกว่าปกติเยอะครับ

ถ้าจะเอาถูก ๆ ผมขอแนะนำว่าไปซื้อ Compact Flash 266x หรือเร็วกว่านี้แล้วใช้ adapter แปลงเป็น usb จะดีกว่าครับ ถูกเร็วประหยัด ใช้งานได้หลายอย่างด้วย

Quote Originally Posted by Teerawat View Post
    firewire 400 ไม่น่าจะเร็วกว่า usb 2.0 นี่ครับ เพียงแต่การส่งข้อมูลทาง firewire จะมี cluster ในการส่งที่ดีกว่า usb ที่ลองเทส ๆ มา ก็ lan < firewire < usb 2.0 < esata

สำหรับ HandyDriver ที่ความเร็วสูง Read/write เกินกว่า 20mb/s ก็พวก HandyDrive HyperX ครับ แต่ต้องสั่ง by order เพราะมันแพงมาก แพงกว่าปกติเยอะครับ

ถ้าจะเอาถูก ๆ ผมขอแนะนำว่าไปซื้อ Compact Flash 266x หรือเร็วกว่านี้แล้วใช้ adapter แปลงเป็น usb จะดีกว่าครับ ถูกเร็วประหยัด ใช้งานได้หลายอย่างด้วย
    ตามทฤษฎี USB 2.0 เร็วกว่า FireWire 400 ครับ

แต่จากที่ผมใช้งานจริง FireWire เร็วกว่านิดหน่อย อาจเป็นเพราะตัวแปรของผมทำให้เป็นอย่างนี้ครับ

FireWire เหมาะกับงานภาพถ่าย/วีดีโอ ด้วยเรื่องของ cluster นั่นล่ะครับ

Quote Originally Posted by Teerawat View Post
    คับๆ เดี๋ยวผมไปเทสก่อนว่า DVD Player มันอ่าน CF ที่เสียบจากการ์ดรีดเดอร์ไหมนะคับ พอดีผมก็ไม่เคยใช้ CF ด้วยสิคับ ขอบคุณที่แนะนำคับ

Bookmarks

Bookmarks