Announcement

Collapse
No announcement yet.

อ่านที่หลายท่านแนะนำแล้วแต่ยังไม่เข้าใจจึงขออนุญาต post ถามวิธีการแชร์อินเตอร์เน็ตค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อ่านที่หลายท่านแนะนำแล้วแต่ยังไม่เข้าใจจึงขออนุญาต post ถามวิธีการแชร์อินเตอร์เน็ตค่ะ

อ่านจากที่หลาย ๆ ท่านแนะนำแล้วก็ยังไม่เข้าใจ จึงต้องขออนุญาต post ถามเพื่อน ๆ ในนี้ค่ะ

ใช้อินเตอร์เน็ตของ Buddy Broadband ค่ะ ที่ห้องเป็นคนโด
    โมเด็มที่ได้มาจาก buddy เป็นของ Siemens รุ่น SpeedStream 4200 Ethernal/USB ADSL Modem
    ปกติใช้อินเตอร์เน็ตโดยการต่อ notebook A เข้ากับโมเด็มผ่านทางสายแลนค่ะ สาเหตุที่ไม่ต่อผ่านทาง port USB เนื่องจากว่าไม่มี driver ค่ะ แล้วทาง call center เค้าก็แนะนำว่าต่อโดยใช้สายแลน สัญญาณจะเสถียรกว่า ก็เลยตามนั้นค่ะ notebook A มี LAN card 1 ตัว (ใช้ต่อเข้ากับโมเด็มไปแล้ว) และมี Bluetooth (ยังว่างอยู่)

อยู่มาวันนึง เพื่อนหอบหิ้ว notebook B เป็นเครื่องรุ่นเก่า ๆ มี LAN card 1 ตัว ไม่มี Bluetooth แต่มี USB Wireless Adapter ที่เคยใช้เป็นตัวรับสัญญาณ wireless 1 ตัว (ไม่รู้จะใช้ทำอะไรได้บ้าง?)

แล้วต่อมาที่ office ก็เปลี่ยนให้มาใช้ notebook C ซึ่งก็จะต้องมีการหอบหิ้วกลับมาใช้งานที่บ้านด้วย notebook C มี LAN card 1 ตัว มี Bluetooth เวลาใช้งานที่ office คือใช้ผ่าน wireless lan ค่ะ พอเปิดเครื่องมันก็ connect อัตโนมัติ สามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตได้เลยโดยไม่ต้องทำอะไรทั้งสิ้น

คำถามคือ
    ต้องการแชร์อินเตอร์เน็ตให้ Notebook ทั้ง 3 เครื่อง สามารถใช้งานอินเตอร์เน็ตได้พร้อม ๆ กัน จะต้องทำอย่างไรบ้างคะ ขอคำอธิบายสำหรับคนที่เป็น non IT เลยนะคะ คือแบบว่าไม่มีความรู้เลยค่ะ ต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมบ้าง แต่ละอย่างราคาเท่าไหร่ (ขอแบบไม่ต้องแพงมากนะคะ... งบน้อยค่ะ อิอิ) การเชื่อมต่ออุปกรณ์ต้องต่อยังไง และวิธีการ set ค่าอุปกรณ์ต่าง ๆ ต้องทำยังไงบ้างคะ

ป.ล. notebook C เวลา log on เข้าใช้งาน user จะเป็นประเภท limited account นะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ สำหรับคำแนะนำ
Working...
X