Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟ Drop

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟ Drop

คือว่า ผม Clock ไป4.0MHz (E8400) บอร์ด EP45-UD3R ไฟ Core VID ใน cpu-z มานวิ่งอยู๋ที่1.152กับ1.188 พอเทส orthos แล้วมานดรอปเหลือ 1.136กับ1.120 จะมีผลเสียอะไรมากมั้ยครับ ผู้รู้แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ปัญหาเรื่อง Vdrop มักจะพบกับบอร์ดทุกๆ ยี่ห้อ และทั้งรุ่นเล็กรุ่นใหญ่ ไฟจะ drop มากน้อยนั้น ก็ขึ้นอยู่กับทางผู้ผลิตบอร์ด ว่าจะออกแบบระบบชดเชยไฟมากน้อยเท่าไร หรือที่เรียกว่า Load-line Caribration

ส่วนใหญ่ระบบนี้จะมีให้เปิดใช้ในบอร์ดรุ่นใหญ่ๆ ไฟจะนิ่งขึ้นมาก อาจจะตกนิดหน่อย หรือไม่ก็แทบจะไม่ตกเลย ก็จะช่วยเพิ่มความเสถียร หรือนิ่งมากขึ้น เมื่อมีการใช้งาน CPU หนักๆ อย่างเช่นกัน Overclock แบบหนักๆ จ่าย Vcore เยอะๆ จำเป็นค่อนข้างมาก ที่จะต้องรักษาความเสถียรของ Vcore ถ้าหากร่วงไปเยอะ ก็เท่ากับว่า Clock นั้นวิ่งจาก 0 วิ่งขึ้นไปไม่ถึง 1 อาจจะทำให้ CPU ไม่เสถียรนั่นเองครับ

สำหรับผู้ใช้งานธรรมดา หรือ OC นิดหน่อย ผมว่าแทบไม่มีความจำเป็นที่จะต้องห่วงเรื่อง Vdrop เลย ลองใช้งานดูหากไม่เคย Hang เลย ก็อย่าไปใส่ใจ และไม่มีผลเสียต่อ CPU ผมว่าเป็นไปได้น้อยมากกับ CPU สมัยใหม่นี้ บางทีเล่นเดิมๆ เรายังลดไฟ Vcore ลงไปในระดับ 0.98 - 1.00V ยังได้เลย ก็ต้องไล้กันดูเอง

สำหรับของท่าน ผมว่าถ้ายังใช้งานได้ดีที่ Ghz และไฟเท่าที่บอกไว้ ก็ไม่น่าจะมีอะไรต้องห่วงเลยครับ
    Last edited by StrangerS; 21 Jan 2009, 12:42:10.

Comment

Originally posted by StrangerS View Post
      ปัญหาเรื่อง Vdrop มักจะพบกับบอร์ดทุกๆ ยี่ห้อ และทั้งรุ่นเล็กรุ่นใหญ่ ไฟจะ drop มากน้อยนั้น ก็ขึ้นอยู่กับทางผู้ผลิตบอร์ด ว่าจะออกแบบระบบชดเชยไฟมากน้อยเท่าไร หรือที่เรียกว่า Load-line Caribration

ส่วนใหญ่ระบบนี้จะมีให้เปิดใช้ในบอร์ดรุ่นใหญ่ๆ ไฟจะนิ่งขึ้นมาก อาจจะตกนิดหน่อย หรือไม่ก็แทบจะไม่ตกเลย ก็จะช่วยเพิ่มความเสถียร หรือนิ่งมากขึ้น เมื่อมีการใช้งาน CPU หนักๆ อย่างเช่นกัน Overclock แบบหนักๆ จ่าย Vcore เยอะๆ จำเป็นค่อนข้างมาก ที่จะต้องรักษาความเสถียรของ Vcore ถ้าหากร่วงไปเยอะ ก็เท่ากับว่า Clock นั้นวิ่งจาก 0 วิ่งขึ้นไปไม่ถึง 1 อาจจะทำให้ CPU ไม่เสถียรนั่นเองครับ

สำหรับผู้ใช้งานธรรมดา หรือ OC นิดหน่อย ผมว่าแทบไม่มีความจำเป็นที่จะต้องห่วงเรื่อง Vdrop เลย ลองใช้งานดูหากไม่เคย Hang เลย ก็อย่าไปใส่ใจ และไม่มีผลเสียต่อ CPU ผมว่าเป็นไปได้น้อยมากกับ CPU สมัยใหม่นี้ บางทีเล่นเดิมๆ เรายังลดไฟ Vcore ลงไปในระดับ 0.98 - 1.00V ยังได้เลย ก็ต้องไล้กันดูเอง

สำหรับของท่าน ผมว่าถ้ายังใช้งานได้ดีที่ Ghz และไฟเท่าที่บอกไว้ ก็ไม่น่าจะมีอะไรต้องห่วงเลยครับ
      ความรู้คับ จดคับ ขอบคุณคับ

Comment

ไฟดร็อปทำให้ต้องเผื่อในไบออสไว้ด้วยครับ ไม่งั้นบางที ORTHOS แล้วทำให้ ไฟไม่พอได้

ฝรั่งเรียก V Droop

Comment

Vdrop - ไฟ bios อ่านไม่ตรงกับ cpu-z (ใน cpu-z จะน้อยกว่า)

Vdroop - เหมือนกันกับ vdrop แต่ที่ต่างคือ vdroop ใช้เรียกไฟที่ drop ไประหว่าง idle / fulload

-----------------------------------------

Vdrop - แก้ไม่ได้ หรืออาจแก้ได้จากการอัพ bios

Vdroop - เปลี่ยน psu ช่วยได้, หรือ function Load-Line, หรือเทคนิคอื่นๆเช่น vdroop mod
          Last edited by AmaKatsu; 21 Jan 2009, 13:14:12.

Comment

เปิดฟังชั่น Load-Line เป็น enable ครับ มันจะดร๊อปไฟน้อยลงครับ

Comment

บอร์ดเดียวกันไม่ขยับเลยครับ วีคอร์ อ่ะ
              เห็นอุณหภูมิไม่ต้องเสียวแทนผมนะ ผมชินแล้ว อิอิ

Comment

ผมลองไปที่ ฟังชั่น Load-Line แล้ว enable ไฟนิ่งที่1.168 ลองเทส ORTHOS ก็1.168 เท่าเดิม

ปล. ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับผม ^0^

Comment

P5E ยังดรอปเยอะเลยนะ ปล่อยทิ้งเลย ใช้ 965P เหมือนเดิมบายใจกว่า..55

Comment

Originally posted by จอมยุทธ View Post
                    P5E ยังดรอปเยอะเลยนะ ปล่อยทิ้งเลย ใช้ 965P เหมือนเดิมบายใจกว่า..55
                    แฟลชแล้วก็ยังไม่ชอบหรอก๊าบ

Comment

P5Q Deluxe ไบออส 1.5625 จ่ายจริงฟูลโหลด 1.560

ดร๊อปไปตั้ง 0.0025แหนะ เยอะมั้ยครับ?

Comment

Originally posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post
                        P5Q Deluxe ไบออส 1.5625 จ่ายจริงฟูลโหลด 1.560

ดร๊อปไปตั้ง 0.0025แหนะ เยอะมั้ยครับ?
                        รุ่นนี้เมพขิงๆ

Comment

Working...
                        X