overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: Sound on board + DAC แค่นี้พอไหม?

OverclockZone Member

Default Sound on board + DAC แค่นี้พอไหม?

ผมใช้บอร์ด Asus P5QL-E มีซาวนด์ออนบอร์ดเป็น Realtek ALC1200 มีช่องดิจิตอลเอ้าท์ทั้งโคแอ็คและออปติคัล ผมต่อจากโคแอ็คได้สูงสุด 96K ไปยัง Super Pro 707 แล้วไปเข้าชุดลำโพง Cambridge Soundworks คุณภาพเสียงที่ได้ก็ค่อนข้างดีมาก

แต่ก็ยังอยากจะอัพเกรดอีก จึงอยากถามความเห็นว่า ถ้าผมจะอัพเกรดด้วยการหาซาวนด์การ์ดที่ดีขึ้นกว่าเดิม แบบที่มีดิจิตอลเอ้าท์ 192k จะดีไหม โดยยังจะใช้ super pro อยู่นะครับ จะเป็นการจ่ายสิ้นเปลืองเปล่า ๆ หรือไม่ เพราะไม่ได้ใช้ภาค D/A ในซาวน์ดการ์ด

หรือควรจะเอาเงินไปซื้อแอมป์ กับลำโพงใหม่ที่มันดีกว่าเดิม มองว่าจะซื้อ Trend T-Amp + ลำโพงวางหิ้งสักคู่ ซึ่งทางเลือกนี้จะต้องใช้เงินอีกเยอะ ทั้งค่าสายสัญญานและอื่น ๆ อีก

ขอความเห็นหน่อยครับ

OverclockZone Member machine_A's Avatar

โอ้..พอดีเลยเพิ่งจะเกิดคำถามแบบนี้ในหัวสองสามวันนี้เอง

ถาม จขกท ถ้าเอา Super Pro 707 ต่อ usb เทียบกับต่อ coaxial ที่ ซาวนด์ออนบอร์ด เสียงมันต่างกันเยอะไหมครับ ตามความรู้สึก อันไหนดีกว่ากัน

ขอร่วมรอความคิดเห็นจากผู้รู้อีกคนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ...

OverclockZone Member space2's Avatar
    ดอนเมือง เกษตร หลักสี่

รอชมคำตอบด้วย ครับ
    ตอนนี้ก็ใช้ทั้ง optical และ coax จากบอร์ดอยู่
    มีคำถามในใจว่า ถ้าหา sound ซักตัวมาปล่อยแทนออนบอร์ด มันจะดีขึ้นมั้ย ^^
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member kantoichi's Avatar

เข้ามาดู มีแต่คำถาม....ไม่มีคำตอบ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

44.1 ดีกว่า

โทษนะครับ ท่านเรือ 44.1 นี้มัน usb หรือ coaxial อะครับ มือใหม่ครับไม่รู้จริงๆ

Super pro 707 ต่อผ่านโคแอ็คดีที่สุดครับได้สูงสุด 24/192 รองลงมาคืออ๊อปติคัล 24/96 การต่อผ่านยูเอสบีจะรับอินพุทได้แค่ 16/48 พอดีผมเล่นเพลงแบบ upsample จึงอยากได้แบบ 24/192

เคยใช้ผ่านยูเอสบีกับโน้ตบุ๊ค เสียงสู้ Coax/Optical ไม่ได้ครับ คุณภาพ***งเยอะครับ

ว่าจะถามคุณbattlecruiser ด้วยว่า ในทัศนะของคุณซาวน์ดการ์ดรุ่นไหน ที่ให้เอ้าพุทแบบดิจิตอลดีที่สุด เอาเฉพาะฟังเพลงสองแชนแนลนะครับ

supper pro ใช้ชิพ usb interface ของ c-media ไม่ได้เป็นพวก pcm270x เหมือนคนอื่นเขา

ผมเกรงว่า ชิพ c-media จะเป็น native 48 ไม่ใช่ 44.1

ถ้าเป็นผม ผมเอา s/p dif เข้าทาง CS841x ดีกว่า ทำงานตามค่า sampling ตรงเปะ

- ถ้าใช้ s/p dif ผมจะเลือก soundcard ที่ เป็น native 44.1 มี native asio และไม่ resampling ใดๆ มี หัว coaxial / optical งามๆ ไม่ต้องแปลง

- ถ้าชอบ upsample ผมจะเลือก 88.2 / 176.4 ดีกว่า เพราะมันหารลงตัว (multiple ) ไม่เอา 96/ 192 soundcard ต้อง support ค่า sampling ให้หมด 44.1 48 88.2 96 176.4 192

- มีตััว dsp foobar upsample เด็ดๆ เด๋วเอามาให้

- soundcard ที่ว่า หาดูได้จากกระทู้นี้ http://forums.overclockzone.com/foru...ghlight=maya44

* แนะนำ Audiotrak / ESI
    Last edited by battlecruiser; 22 Jan 2009 at 10:09:22.

กระทู้นี้มี foobar resampler 3 อย่าง

http://forums.overclockzone.com/foru...highlight=ssrc
    Last edited by battlecruiser; 22 Jan 2009 at 10:09:34.

OverclockZone Member machine_A's Avatar

ท่าน unclepiak ครับใช้วิธี upsample แบบไหนครับ

ใช้ dsp foobar upsample หรือใช้โปรแกรม upsample file เพลงมาเก็บไว้ที่ฮาร์ดิสก่อนครับ

ผมเคยลองใช้โปรแกรม DVD-Audio Solo มา up ขึ้นเท่าตัว 88.2@24 ตามความรู้สึกของผมนะ ผมชอบครับ แต่เปลืองฮาร์ดิสเป็นบ้า จาก 40กว่า เป็น 130กว่า พอดีผมหายาแก้ไอไม่ได้ด้วย ทุกวันนี้เลยไม่ได้ใช้

เพื่อนคนไหนพอรู้ว่ามีโปรแกรมไหนที่ upsample file เพลงแบบ DVD-Audio Solo แล้วมียาแก้ไอให้ดื่มด้วยบ้างครับ ช่วยชี้เป้าให้หน่อยครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณครับ...

เอ.. เมื่อเช้าตอบไปแล้ว ข้อความหาย!

ผมเคยอัพไฟล์เพลงด้วยโปรแกรม GoldWave ครับ ชอบเสียงเหมือนกันแต่มันไม่สะดวก และไม่มีเวลาทำทั้งหมดด้วย ทุกวันนี้ใช้วิธีอัพแซมปลิงแบบ on the fly ด้วย foobar2000 DSP ชื่อ Secret Rabbit Code ครับ

ตะกี้เข้าไปดูซาวน์การ์ดตามที่คุณแบตเติ้ลครุยเซอร์แนะนำ ดูแล้วก็ยังเลือกไม่ได้ว่าควรจะใช้การ์ดตัวไหน ช่วยแนะนำชื่อรุ่นที่เหมาะ ๆ เลยได้ไหมครับ อยากได้การ์ดที่เหมาะกับการฟังเพลงและมีดิจิตอลเอ้าท์แบบ 24/192 ครับ

อ้าว เพิ่งเห็นว่ามีแก้ไขว่า แนะนำ Audiotrak / ESI เดี๋ยวจะหาข้อมูลเพิ่มเกี่ยวกับการ์ดนี้ครับ ขอบคุณมาก ๆ

ขอบคุณท่าน unclepiak มากครับ

ผมเคยลองต่อ coax ต่อจากบอร์ด p5k-e ครั้งแรกมันไม่ออกไม่รู้เป็นอะไร เมื่อคืนลองทำดูอีกทีดันออก ทดลองฟังเทียบดูกับ usb ผลออกมา usb ดีกว่า ของผมเป็น dac1 usb

ถ้าท่านหาข้อมูล Audiotrak / ESI ราคาและที่ซื้อ เอามาเผื่อด้วยนะครับถ้าไม่แพงจะขอตามท่าน ซื้อมาลองดูครับ

OverclockZone Member Night_Angel's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    supper pro ใช้ชิพ usb interface ของ c-media ไม่ได้เป็นพวก pcm270x เหมือนคนอื่นเขา

ผมเกรงว่า ชิพ c-media จะเป็น native 48 ไม่ใช่ 44.1

ถ้าเป็นผม ผมเอา s/p dif เข้าทาง CS841x ดีกว่า ทำงานตามค่า sampling ตรงเปะ

- ถ้าใช้ s/p dif ผมจะเลือก soundcard ที่ เป็น native 44.1 มี native asio และไม่ resampling ใดๆ มี หัว coaxial / optical งามๆ ไม่ต้องแปลง

- ถ้าชอบ upsample ผมจะเลือก 88.2 / 176.4 ดีกว่า เพราะมันหารลงตัว (multiple ) ไม่เอา 96/ 192 soundcard ต้อง support ค่า sampling ให้หมด 44.1 48 88.2 96 176.4 192

- มีตััว dsp foobar upsample เด็ดๆ เด๋วเอามาให้

- soundcard ที่ว่า หาดูได้จากกระทู้นี้ http://forums.overclockzone.com/foru...ghlight=maya44

* แนะนำ Audiotrak / ESI

CM108 work only at 16/44,48Khz ครับ

หายไปหลายวันขออภัย...

เห็นด้วยกับข้างบนครับ แด่กซุปเปอร์โปรเขามียูเอสบีอินเตอร์เฟสที่สเปคต่ำ(CM108)
    ทำให้เวลาใช้งานผ่านยูเอสบีเสียงแย่กว่าอีกสองช่องที่เหลือ

ยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับว่าจะใช้ซาวน์ดการ์ดรุ่นไหนดี หรือว่าจะขายแด่กทิ้งไป แล้วเล่นการ์ดเทพไปเลย

via envy24 ส่วนมากจะได้แค่ 96

ดูตารางนี้ประกอบ

http://envy24.svobodno.com/

ถ้ามี cs8414 8415 A นี่ 96

ถ้า envy 24 ธรรมดา ก็96 เช่นกัน

ถ้า envy 24ht / ht-s + cs8416 / ak4114 = 192

เช่น esi julia coaxial 192 optical 96

หรือออก s/p dif โดยตรง

เช่น onkyo se 90 optical 192

prodigy hd2 optical 192

m-audio revolution coaxial 192

แต่ก็ยกเว้นบางตัว เล่น maya 44 mk2 driver limit ที่ 96
    Last edited by battlecruiser; 30 Jan 2009 at 09:50:31.

Quote Originally Posted by unclepiak View Post
    หายไปหลายวันขออภัย...

เห็นด้วยกับข้างบนครับ แด่กซุปเปอร์โปรเขามียูเอสบีอินเตอร์เฟสที่สเปคต่ำ(CM108)
    ทำให้เวลาใช้งานผ่านยูเอสบีเสียงแย่กว่าอีกสองช่องที่เหลือ

ยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับว่าจะใช้ซาวน์ดการ์ดรุ่นไหนดี หรือว่าจะขายแด่กทิ้งไป แล้วเล่นการ์ดเทพไปเลย

จริงๆ realtek มันก็ bit perfect นะ 44.1 ผ่าน asio4all ออกมา test dts ได้เลย

ถ้ามันส่งผ่าน 44.1 ได้ โดยไม่เปลี่ยนแปลงข้อมูล ผมถือว่าspecไม่ต่ำ ไม่น่าเกลียดอะไร

(ถึงมันจะใช้ 88.2 176.4 ไม่ได้ก็เถอะ)

แต่ c-media ผมไม่เชื่อใจว่ะ ขนาด 8788 รุ่น top มันยังไม่ใช่ bit perfect

ประสาอะไรกับ รุ่นต่ำกว่า

ผมกลัวอย่างเดียว มันจะ 44.1 > src > 44.1 ตามที่มันบอกไว้ใน spec

ไม่ใช่ keep 44.1 เหมือนพวก envy หรือการ์ด professional

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

Quote Originally Posted by machine_A View Post
    โอ้..พอดีเลยเพิ่งจะเกิดคำถามแบบนี้ในหัวสองสามวันนี้เอง

ถาม จขกท ถ้าเอา Super Pro 707 ต่อ usb เทียบกับต่อ coaxial ที่ ซาวนด์ออนบอร์ด เสียงมันต่างกันเยอะไหมครับ ตามความรู้สึก อันไหนดีกว่ากัน

ขอร่วมรอความคิดเห็นจากผู้รู้อีกคนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ...

เรื่องนี้ลองไปถามๆคุณติดูเลยครับ
    แกฟังสลับไปๆมาๆ ระหว่าง cox onbord กับ digi out ของ x fi
    ช่อง usb ก็ใช้
    ผมทำสาย USB ให้แกไปลองสองเส้น กัวพวกหัวต่อ หัวแปลงทั้งหลายแหล่

แกก็ฟังเทียบไปเทียบมาเรื่อยๆๆๆๆๆ

สุดท้าย ขาย dac super pro ทิ้งซะงั้น - -*

OverclockZone Member Night_Angel's Avatar

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    จริงๆ realtek มันก็ bit perfect นะ 44.1 ผ่าน asio4all ออกมา test dts ได้เลย

ถ้ามันส่งผ่าน 44.1 ได้ โดยไม่เปลี่ยนแปลงข้อมูล ผมถือว่าspecไม่ต่ำ ไม่น่าเกลียดอะไร

(ถึงมันจะใช้ 88.2 176.4 ไม่ได้ก็เถอะ)

แต่ c-media ผมไม่เชื่อใจว่ะ ขนาด 8788 รุ่น top มันยังไม่ใช่ bit perfect

ประสาอะไรกับ รุ่นต่ำกว่า

ผมกลัวอย่างเดียว มันจะ 44.1 > src > 44.1 ตามที่มันบอกไว้ใน spec

ไม่ใช่ keep 44.1 เหมือนพวก envy หรือการ์ด professional
    ไปลองหา data sheet มาอ่านดีกว่าครับ cm108 มันมีอะไรดีกว่าที่คิดแยะ

ok เพิ่งหาอ่าน 108 แยก 44.1 48 เป็นคนละ mode ชัดเจน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks