Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound on board + DAC แค่นี้พอไหม?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sound on board + DAC แค่นี้พอไหม?

ผมใช้บอร์ด Asus P5QL-E มีซาวนด์ออนบอร์ดเป็น Realtek ALC1200 มีช่องดิจิตอลเอ้าท์ทั้งโคแอ็คและออปติคัล ผมต่อจากโคแอ็คได้สูงสุด 96K ไปยัง Super Pro 707 แล้วไปเข้าชุดลำโพง Cambridge Soundworks คุณภาพเสียงที่ได้ก็ค่อนข้างดีมาก

แต่ก็ยังอยากจะอัพเกรดอีก จึงอยากถามความเห็นว่า ถ้าผมจะอัพเกรดด้วยการหาซาวนด์การ์ดที่ดีขึ้นกว่าเดิม แบบที่มีดิจิตอลเอ้าท์ 192k จะดีไหม โดยยังจะใช้ super pro อยู่นะครับ จะเป็นการจ่ายสิ้นเปลืองเปล่า ๆ หรือไม่ เพราะไม่ได้ใช้ภาค D/A ในซาวน์ดการ์ด

หรือควรจะเอาเงินไปซื้อแอมป์ กับลำโพงใหม่ที่มันดีกว่าเดิม มองว่าจะซื้อ Trend T-Amp + ลำโพงวางหิ้งสักคู่ ซึ่งทางเลือกนี้จะต้องใช้เงินอีกเยอะ ทั้งค่าสายสัญญานและอื่น ๆ อีก

ขอความเห็นหน่อยครับ

โอ้..พอดีเลยเพิ่งจะเกิดคำถามแบบนี้ในหัวสองสามวันนี้เอง

ถาม จขกท ถ้าเอา Super Pro 707 ต่อ usb เทียบกับต่อ coaxial ที่ ซาวนด์ออนบอร์ด เสียงมันต่างกันเยอะไหมครับ ตามความรู้สึก อันไหนดีกว่ากัน

ขอร่วมรอความคิดเห็นจากผู้รู้อีกคนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ...

Comment

รอชมคำตอบด้วย ครับ
      ตอนนี้ก็ใช้ทั้ง optical และ coax จากบอร์ดอยู่
      มีคำถามในใจว่า ถ้าหา sound ซักตัวมาปล่อยแทนออนบอร์ด มันจะดีขึ้นมั้ย ^^
      ขอบคุณครับ

Comment

เข้ามาดู มีแต่คำถาม....ไม่มีคำตอบ

Comment

44.1 ดีกว่า

Comment

โทษนะครับ ท่านเรือ 44.1 นี้มัน usb หรือ coaxial อะครับ มือใหม่ครับไม่รู้จริงๆ

Comment

Super pro 707 ต่อผ่านโคแอ็คดีที่สุดครับได้สูงสุด 24/192 รองลงมาคืออ๊อปติคัล 24/96 การต่อผ่านยูเอสบีจะรับอินพุทได้แค่ 16/48 พอดีผมเล่นเพลงแบบ upsample จึงอยากได้แบบ 24/192

เคยใช้ผ่านยูเอสบีกับโน้ตบุ๊ค เสียงสู้ Coax/Optical ไม่ได้ครับ คุณภาพ***งเยอะครับ

ว่าจะถามคุณbattlecruiser ด้วยว่า ในทัศนะของคุณซาวน์ดการ์ดรุ่นไหน ที่ให้เอ้าพุทแบบดิจิตอลดีที่สุด เอาเฉพาะฟังเพลงสองแชนแนลนะครับ

Comment

supper pro ใช้ชิพ usb interface ของ c-media ไม่ได้เป็นพวก pcm270x เหมือนคนอื่นเขา

ผมเกรงว่า ชิพ c-media จะเป็น native 48 ไม่ใช่ 44.1

ถ้าเป็นผม ผมเอา s/p dif เข้าทาง CS841x ดีกว่า ทำงานตามค่า sampling ตรงเปะ

- ถ้าใช้ s/p dif ผมจะเลือก soundcard ที่ เป็น native 44.1 มี native asio และไม่ resampling ใดๆ มี หัว coaxial / optical งามๆ ไม่ต้องแปลง

- ถ้าชอบ upsample ผมจะเลือก 88.2 / 176.4 ดีกว่า เพราะมันหารลงตัว (multiple ) ไม่เอา 96/ 192 soundcard ต้อง support ค่า sampling ให้หมด 44.1 48 88.2 96 176.4 192

- มีตััว dsp foobar upsample เด็ดๆ เด๋วเอามาให้

- soundcard ที่ว่า หาดูได้จากกระทู้นี้ http://forums.overclockzone.com/foru...ghlight=maya44

* แนะนำ Audiotrak / ESI
                Last edited by battlecruiser; 22 Jan 2009, 10:09:22.

Comment

กระทู้นี้มี foobar resampler 3 อย่าง

http://forums.overclockzone.com/foru...highlight=ssrc
                  Last edited by battlecruiser; 22 Jan 2009, 10:09:34.

Comment

ท่าน unclepiak ครับใช้วิธี upsample แบบไหนครับ

ใช้ dsp foobar upsample หรือใช้โปรแกรม upsample file เพลงมาเก็บไว้ที่ฮาร์ดิสก่อนครับ

ผมเคยลองใช้โปรแกรม DVD-Audio Solo มา up ขึ้นเท่าตัว 88.2@24 ตามความรู้สึกของผมนะ ผมชอบครับ แต่เปลืองฮาร์ดิสเป็นบ้า จาก 40กว่า เป็น 130กว่า พอดีผมหายาแก้ไอไม่ได้ด้วย ทุกวันนี้เลยไม่ได้ใช้

เพื่อนคนไหนพอรู้ว่ามีโปรแกรมไหนที่ upsample file เพลงแบบ DVD-Audio Solo แล้วมียาแก้ไอให้ดื่มด้วยบ้างครับ ช่วยชี้เป้าให้หน่อยครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณครับ...

Comment

เอ.. เมื่อเช้าตอบไปแล้ว ข้อความหาย!

ผมเคยอัพไฟล์เพลงด้วยโปรแกรม GoldWave ครับ ชอบเสียงเหมือนกันแต่มันไม่สะดวก และไม่มีเวลาทำทั้งหมดด้วย ทุกวันนี้ใช้วิธีอัพแซมปลิงแบบ on the fly ด้วย foobar2000 DSP ชื่อ Secret Rabbit Code ครับ

ตะกี้เข้าไปดูซาวน์การ์ดตามที่คุณแบตเติ้ลครุยเซอร์แนะนำ ดูแล้วก็ยังเลือกไม่ได้ว่าควรจะใช้การ์ดตัวไหน ช่วยแนะนำชื่อรุ่นที่เหมาะ ๆ เลยได้ไหมครับ อยากได้การ์ดที่เหมาะกับการฟังเพลงและมีดิจิตอลเอ้าท์แบบ 24/192 ครับ

Comment

อ้าว เพิ่งเห็นว่ามีแก้ไขว่า แนะนำ Audiotrak / ESI เดี๋ยวจะหาข้อมูลเพิ่มเกี่ยวกับการ์ดนี้ครับ ขอบคุณมาก ๆ

Comment

ขอบคุณท่าน unclepiak มากครับ

ผมเคยลองต่อ coax ต่อจากบอร์ด p5k-e ครั้งแรกมันไม่ออกไม่รู้เป็นอะไร เมื่อคืนลองทำดูอีกทีดันออก ทดลองฟังเทียบดูกับ usb ผลออกมา usb ดีกว่า ของผมเป็น dac1 usb

ถ้าท่านหาข้อมูล Audiotrak / ESI ราคาและที่ซื้อ เอามาเผื่อด้วยนะครับถ้าไม่แพงจะขอตามท่าน ซื้อมาลองดูครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                            supper pro ใช้ชิพ usb interface ของ c-media ไม่ได้เป็นพวก pcm270x เหมือนคนอื่นเขา

ผมเกรงว่า ชิพ c-media จะเป็น native 48 ไม่ใช่ 44.1

ถ้าเป็นผม ผมเอา s/p dif เข้าทาง CS841x ดีกว่า ทำงานตามค่า sampling ตรงเปะ

- ถ้าใช้ s/p dif ผมจะเลือก soundcard ที่ เป็น native 44.1 มี native asio และไม่ resampling ใดๆ มี หัว coaxial / optical งามๆ ไม่ต้องแปลง

- ถ้าชอบ upsample ผมจะเลือก 88.2 / 176.4 ดีกว่า เพราะมันหารลงตัว (multiple ) ไม่เอา 96/ 192 soundcard ต้อง support ค่า sampling ให้หมด 44.1 48 88.2 96 176.4 192

- มีตััว dsp foobar upsample เด็ดๆ เด๋วเอามาให้

- soundcard ที่ว่า หาดูได้จากกระทู้นี้ http://forums.overclockzone.com/foru...ghlight=maya44

* แนะนำ Audiotrak / ESI

CM108 work only at 16/44,48Khz ครับ

Comment

หายไปหลายวันขออภัย...

เห็นด้วยกับข้างบนครับ แด่กซุปเปอร์โปรเขามียูเอสบีอินเตอร์เฟสที่สเปคต่ำ(CM108)
                              ทำให้เวลาใช้งานผ่านยูเอสบีเสียงแย่กว่าอีกสองช่องที่เหลือ

ยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับว่าจะใช้ซาวน์ดการ์ดรุ่นไหนดี หรือว่าจะขายแด่กทิ้งไป แล้วเล่นการ์ดเทพไปเลย

Comment

Working...
                              X