overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ใครเจอ Internet อพาตเม็นแบบนี้บ้าง

OverclockZone Member SliPPerHoLLoW's Avatar

Default ใครเจอ Internet อพาตเม็นแบบนี้บ้าง

พอดีว่าย้ายห้องบ่อยอะครับ แต่ที่เคยเจอกับตัวนะครับคือ พอดีว่าห้องที่เลือกคือต้องมีเน็ต เพราะฉะนั้นความต้องการอย่างแรกเลยคือต่อเอง แต่ปัญหาอยู่ที่ว่ามันไม่ให้ต่อนี่ดิ เลยต้องหาอพาทเม็นที่มันมีเน็ตให้ โดยเข้าไปคุยครับ จากประสบการณ์นะครับ ส่วนมากเจ้าของหอจะบอกว่า เน็ตดี เร็ว ไม่มีลูกค้ามาบ่นเลย เน็ตตั้ง 5 เม็ก 10 เม็ก ไรมันทั้งนั้น ทั้งที่สัญญามันไม่ได้บอกเลยว่าเน็ตมันดีแค่ไหนยังไง ลองก็ไม่ได้ลองใช้ ต้งจ่ายเงินค่าประกัน ตั้ง 4-6 เดือน แต่พอใช้จริง เน็ตกับกลายเป็นเต่าโคดๆ
    ไม่เห็นได้อย่างที่มันบอกเลย จะไปขอต่อเองก็ไม่ได้ ไอ้เวน โดน มา 3-4 หอพัก "ที่ปัจจุบันอยู่ตอนนี้ มันบอกเน็ต 5 เม็ก แชกัน 34 ห้อง ทั้งตึกมี 80 ห้องได้ ไอ้เราก็นึกว่าจะแรง เพราะตอนคุยกันตอนแรกถามแล้วถามอีกว่าเน็ตเป็นไง ยังไง อะไร เพราะโชกโชนอยู่ เข้าอยู่ปั้ป ลงทุนซื้อตัวรับสัญญาณไวเรส เพราะที่ตึกมันกระจายสัญญาณเป็นไวเลส ต่อปั้ป โอ้ แม่เจ้า เน็ต วิ่งไม่ถึง 256k วิ่ง อยู่ประมาน 200k เล่นดอทเอกระตุกสาดๆ ที่ไหนได้ โทรไปคุย มันดันบอกว่าเซทให้แต่ละห้องห้องละ 256
    แล้วทำไมมันไม่บอกกูตั้งแต่แรกวะ ว่า************************ให้กูใช้เน็ต ไม่ถึง 256 จ่ายเดือนละ 400 บาทนี่นะ ยังมีการปล่อยให้โหลดบิทด้วย แต่วิ่งแมร่ง 20k ถุ้ย ไปซื้อแผ่นเอาดีกว่า กว่าจะโหลดได้แต่ละอย่าง หมดค่าไฟหลาย เคยโทรไปคุย บอกว่า พี่ไม่ต้องเซทเน็ตเข้าแต่ละห้องเป็น 256 ได้ไหมครับ แล้วปิดโหลดบิทไปเลย ผมยอม พี่แกบอกว่าปิดไม่ได้หรอก พี่ดูแล้วคนที่อพาทเม็นโหลดบิททั้งนั้น ผมเลยบอกว่า เวน เน็ตวิ่งทีละ 20k แล้วโหลดบิท เลยบอกว่าแค่เปิดเว็บล่อไป 20วิได้ ให้โหลดบิท 20k นี่นะ แล้วผมก็ได้แต่พูดว่า ครับๆๆๆๆๆ (ก็กรูจ่ายเงินประกันทุกอย่างหมดให้มรึงแล้วนี่)เลยต้องยอม
    อยากรู้ว่าเราจะเอาคืนมันได้ไหม อย่างเช่น ฟ้องร้องว่าหลอกลวงไรงี้ครับ เราเป็นผู้บริโภคนี่นา ปัจจุบันเหมือนติดคุก ทำ************************ไรไม่ได้เจอเน็ต 256 ไม่ถึงด้วยสิ อยู่มา เดือนที่ 4 ละ ประกัน 6 เดือน สิ้นเดือนนี้แจ้งย้ายออก อีกเดือนออก จะหลุดพ้นแล้ว จะบ้า"
    Last edited by SliPPerHoLLoW; 21 Jan 2009 at 21:18:31.

OverclockZone Member nu18de29's Avatar

เนท หอส่วนมาก จะแรงครับ แต่คนใช้เยอะ แบ่งๆแชร์ๆกันไป
    ปัญหาที่สำคัญคือ โหลดบิทนี่แหละครับ
    ตอนผมอยู่หอ เจอบ่อยโหลดการเนท ตายไปเลยไม่กระติก
    ปัจจุบัน อยู่คอนโดเก่าๆ แต่ ใช้เนทของตัวเอง
    ติด 3 เมกสบายใจเฉิ่ม ...งิงิ

OverclockZone Member SliPPerHoLLoW's Avatar

Quote Originally Posted by nu18de29 View Post
    เนท หอส่วนมาก จะแรงครับ แต่คนใช้เยอะ แบ่งๆแชร์ๆกันไป
    ปัญหาที่สำคัญคือ โหลดบิทนี่แหละครับ
    ตอนผมอยู่หอ เจอบ่อยโหลดการเนท ตายไปเลยไม่กระติก
    ปัจจุบัน อยู่คอนโดเก่าๆ แต่ ใช้เนทของตัวเอง
    ติด 3 เมกสบายใจเฉิ่ม ...งิงิ
    ใช่เลยครับผมเข้าใจข้อที่ท่านบอกอย่างกระจ่าง เพราะย้ายมาเรียนที่ กทม เลยอยู่อพาทเม็นมา 4 ปี ย้ายเรื่อยๆ ไอ้ที่ต่อเองได้ก็กลายเป็นห้องไม่ถูกใจหรือว่าโดนชาทแบบไม่ไหว ห้องที่ถูกใจก็ต้องใช้เน็ตของมัน แต่น่าแค้นที่ว่าทำไมต้องหลอกลวงกันด้วยต้องอยู่ถึง 6 เดือน กว่าจะออกได้

OverclockZone Member EXOSPECTRE's Avatar

ทำใจคับ แถวบ้านผม จ่ายเดือนละ 400 วิ่ง ไม่ถึง 200k คับ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

กร๊าก....จิ๊กข้างบ้านใช้ไม่กล้าบ่น...

OverclockZone Member nong_f's Avatar

ทำไมท่านไม่ลองคุยหรือถามคนที่อยู่ในหอพักนั้นก่อนหละครับ

OverclockZone Member [aom]club's Avatar

หอผม 56k เองอ่าโดนหลอกมาอยู่เหมือนกัน เป็นไวเรส ตอนกำลังจะเข้ามาอยู่มันบอกเน็ตแรงมากๆไม่มีใครบ่นเลยเซ็นสัญญาไป6เดือน เครียดมากๆ เมื่อก่อนอยู่บ้านใช้เน็ต 4m มาเรียนหนังสืออยู่หอใช้เน็ต 56k แถมเป็นไวเรสอีกจะออน msn แต่ละทีแทบจะใหว้ขอพรพระเจ้า

OverclockZone Member Wanartit's Avatar

ผมมาเรียนที่หัวหิน ตอนแรกก็เจอปัญหานี้แหละคับหอพักที่อยู่ปัจจุบันด้วย

ปกติเนี่ยหอพักเค้าจะไม่ให้ขอเน็ทครับเพราะมันจะเข้ามาวุ่นวายกับสายภายใน

ของหอเค้า แต่ผมอยู่ๆไปก็ลองไปคุยใหม่อ่ะผมบอกเลยว่าถ้าขอเน็ทได้ผมอยู่

ยาวจนเรียนจบเลย แค่นั้นแหละคับ เค้าให้ผมติดเลย 555+ แต่ต้องต่อสายตรง

ใช้สายภายในไม่ได้ ตอนนี้สบายใจมาก คนอื่นใช้เน็ทหอช้ามาก มีผมอ่ะเร็วสุด

สบายใจสุด เน็ทหอมันแชร์หลายห้องช้าครับ

OverclockZone Member kanao's Avatar

พูดถึงนะ ใช้เน็ตหอก็ไม่น่าจะโหลดบิดเลย เราโหลดคนอืนก็ใช้ไม่ได้ น่าจะคิดถึงส่วนรวมนะครับผม็อยู่หอ ใช้เน็ตหอ ที่หอก็บอกว่ามีเน็ต 1 m 2ลาย 48 ห้องเปิดเว็บก็โอเคโหลดบิก็วิง110 K แตก็ไม่โหลเอาไปโหลอที่ทำงานดีกว่าที่นี้ไฟหน่วยละ7บาทมายไหว

Super Moderator tor_Za's Avatar

ทำใจอ่ะ

เล่นเนท 256 K แบบไม่มีปัญหาก็โอเคแล้วนะ

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

OverclockZone Member

ใช้เน็ทคนข้างบ้านเหมือนกัลล์ พอดีบ้านติดกัน ไปเที่ยวกันทีนึงอดเล่นเน็ทเป็นอาทิตย์ ฮ่าๆๆ
    (ใครบอกของฟรีไม่มีในโลก)

JCOOL's Avatar

ติดเองสบายใจกว่าเยอะ อยากจะทำไรก็ทำได้ไม่ต้องมาแบ่งกะคนอื่นคับ

OverclockZone Member samza2's Avatar

ผมว่าถ้าขอติดเอง ดีกว่านะ แต่ผมว่าคงให้ยาก

มีอีกทางคือใช้มือถือต่อ edgeเอาคับหรือไม่ก้ truewifi - -*

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

ใจเย็นๆนะครับ
    สังคมต้องแบ่งบัน
    ตอนผมอยู่ ที่หอเขาไม่รู้เรื่องไรมาก
    ผมโหลดกระจาย เนต5m ห้องอื่นเล่นไม่ได้
    แล้วก็มีห้องนึงรู้มาก โหลดเหมือนกันแต่สนิทกับเจ้าของหอ
    มันก็ตามบล็อกบ้าง บีบบ้าง เปิดปิดเป็นเวลาบ้าง
    ผมก็ได้แค่เปลีย่น mac หลบมัน ฯลฯ สุดท้ายก็ต้องพ่ายไปเพราะมันสนิทกับเจ้าของ

แค้นมากๆ ฮึ่ม

OverclockZone Member McCLoY's Avatar
    ABAC บางนา UNIVERSITY

ผมไม่เคยอยู่หอนะครับ เลยไม่ทราบ แต่มันชวนไปหอมัน เน็ทมันวิ่งตั้ง 980kb/s แหน่ะ อิอิ จ่าย 500/เดือนมั้ง มันใช้โหลดบิทกระจาย มันบอกเจ้าของหอให้ห้องมันพิเศษห้องเดียว

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

ผมใช้ GPRS/EDGS ครับ เอิกๆ

shewth's Avatar

ของผม
    256k เก็บ 600.-
    512k เก็บ 1100.-
    ให้ต่อเองได้ แต่ต้อง จ่ายค่าเช่าเน็ตอยู่ดี
    มีฝรั่งคนนึงทนไม่ได้ จ่ายให้มัน 1000.- ทุกเดือน เพื่อให้ต่อเองได้
    คิดดูครับ

OverclockZone Member

โห อาการเดียวกะที่หอผมเลยครับ แต่ผมโคตรเซ็งอ่า ตอนแรกที่เข้ามาอยู่ เน็ตแรงจริงๆ แหละครับ

มีผมกะเพื่อนที่สลับกันโหลดบิท โดยเลือกเวลาที่โหลดกันน่ะครับ แต่มีอยู่ช่วงหนึ่งที่มีขาโหลดคนหนึ่งเข้ามาใหม่

ขาโหลดคนนี้ไม่สนใจใครครับ มันชอบโหลดช่วงที่เค้าเล่นกันเยอะๆ ทำให้เน็ตมันเน่าเล่นไม่ได้

คือก่อนหน้านี้ 1 ปี ผมก็โหลดอยู่แบบนี้ตลอด ไม่มีปัญหาเลยครับ จนขาโหลดคนนี้เข้ามาน่ะครับ

แล้วคราวนี้มีอยู่วันหนึ่ง ผมลืมเปิดเครื่องโหลดบิททิ้งเอาไว้ เลยรีบกลับมาที่หอ เจ้าของหอแจ้งว่าเน็ตเล่นไมไ่ด้

เค้ามาถามผมว่าได้โหลดบิทหรือเปล่า ผมก็ แมนๆ ครับ บอกไปว่า เปิดทิ้งเอาไว้เดี๋ยวจะไปปิดให้

แต่ผมก็แปลกใจอยู่ เพราะว่า ตอนที่ผมจะออกไปข้างนอก ผมกะเวลาเอาไว้แล้วว่าที่ผมโหลดอยู่มันต้องเสร็จในอีก 2 ชั่วโมง

แต่ปรากฎว่า ยังไม่เสร็จครับ ผมก็แปลกใจ และช่วงนั้น เน็ตมันเป็นอะไรไม่รู้ชอบใช้ไม่ได้ เลยตามเช็คพวก ARP

และรู้ว่า มีคนใช้โปรแกรมบล็อคสัญญาณเน็ตครับ ทำให้คนอื่นใช้ไม่ได้กันทั้งหอพัก เกิดปัญหา และผมเป็นแพะ

สุดท้ายเจ้าของหอ ปรับความเร็วลงเหลือเท่าๆ กับ จขกท. น่ะครับ ถึงจะปรับให้ช้าลง แต่ผมก็ยังเซ็งครับ

เพราะว่า เน็ตมันไม่เสถียรเลย ช่วงไหนคนเล่นเยอะๆ ขนาดเปิด google ยังรอเป็นชาิติ ตอนนี้เลยหาหอใหม่ละครับ เซ็งมากๆ

OverclockZone Member TheFirst's Avatar

ผมก็เหมือนกันอยู่หอลำบากมากเลยเพราะแต่ก่อนอยู่บ้านทำอะไรก็ได้ตามใจอยู่มาหายหอเสียค่าเน็ทด้วย ต้องทำใจครับอยู่กับส่วนร่วม

แต่ตอนนี้ผมอยู่หอดีเน็ทแรง ชอบมากเลยโหลดบิทก็โอเควิ่งที่ละ 500k ก็เลือกเวลาโหลเอา 1 Gb 1 ชม. โดยประมาณ เวลาโหลดก็ ตี2-8โมงเช้าจะได้ไม่รบกวนคนอื่น โหลดจนHdเต็ม 5555555 ที่สำคัญไม่เสียค่าเน็ทอีกหอนี้จะดีอะไรขนาดนี้ เอิกๆ

Quote Originally Posted by tor_za View Post
    ทำใจอ่ะ

เล่นเนท 256 K แบบไม่มีปัญหาก็โอเคแล้วนะ

ปัญหามันคือว่า 256 มันเล่นดอทเอไม่ได้อะดิท่าน เรื่องใหญ่เลย โดนเพื่อนมันขำกันก้ากเลย แต่ก่อนเล่นด้วยกันประจำ เมื่อก่อนก็อ่อนอยู่แล้ว ไปเจอแบบนี้กระตุกอีก อ่อนใหญ่ โดนมันด่า ทั้งคนทั้งเน็ต noob ทั้งหมด -*-

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks