Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเจอแบบนี้บ้างครับ INTERNET หอพัก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเจอแบบนี้บ้างครับ INTERNET หอพัก

พอดีว่าย้ายห้องบ่อยอะครับ แต่ที่เคยเจอกับตัวนะครับคือ พอดีว่าห้องที่เลือกคือต้องมีเน็ต เพราะฉะนั้นความต้องการอย่างแรกเลยคือต่อเอง แต่ปัญหาอยู่ที่ว่ามันไม่ให้ต่อนี่ดิ เลยต้องหาอพาทเม็นที่มันมีเน็ตให้ โดยเข้าไปคุยครับ จากประสบการณ์นะครับ ส่วนมากเจ้าของหอจะบอกว่า เน็ตดี เร็ว ไม่มีลูกค้ามาบ่นเลย เน็ตตั้ง 5 เม็ก 10 เม็ก ไรมันทั้งนั้น ทั้งที่สัญญามันไม่ได้บอกเลยว่าเน็ตมันดีแค่ไหนยังไง ลองก็ไม่ได้ลองใช้ ต้งจ่ายเงินค่าประกัน ตั้ง 4-6 เดือน แต่พอใช้จริง เน็ตกับกลายเป็นเต่าโคตะระ
    ไม่เห็นได้อย่างที่เค้าบอกเลย จะไปขอต่อเองก็ไม่ได้ โดน มา 3-4 หอพัก "ที่ปัจจุบันอยู่ตอนนี้ มันบอกเน็ต 5 เม็ก แชกัน 34 ห้อง ทั้งตึกมี 80 ห้องได้ ไอ้เราก็นึกว่าจะแรง เพราะตอนคุยกันตอนแรกถามแล้วถามอีกว่าเน็ตเป็นไง ยังไง อะไร เพราะโชกโชนอยู่ เข้าอยู่ปั้ป ลงซทุนซื้อตัวรับสัญญาณไวเรส เพราะที่ตึกมันกระจายสัญญาณเป็นไวเลส ต่อปั้ป โอ้ แม่เจ้า เน็ต วิ่งไม่ถึง 256k วิ่ง อยู่ประมาน 200k เล่นดอทเอกระตุกแบบไม่เล่นจะดีกว่า ที่ไหนได้ โทรไปคุย มันดันบอกว่าเซทให้แต่ละห้องห้องละ 256
    แล้วทำไมมันไม่บอกตูตั้งแต่แรกวะ ว่าให้ตูใช้เน็ต ไม่ถึง 256 จ่ายเดือนละ 400 บาทนี่นะ ยังมีการปล่อยให้โหลดบิทด้วย แต่วิ่งแมร่ง 20k ไปซื้อแผ่นเอาดีกว่า กว่าจะโหลดได้แต่ละอย่าง หมดค่าไฟหลาย เคยโทรไปคุย บอกว่า พี่ไม่ต้องเซมเน็ตได้ไหมครับ แล้วปิดโหลดบิทไปเลย ผมยอม พี่แกบอกว่าที่ดูแล้วคนที่อพาทเม็นโหลดบิททั้งนั้น ผมเลยบอกว่า เวน เน็ตวิ่งทีละ 20k แล้วโหลดบิท เลยบอกว่าแค่เปิดเว็บล่อไป เกือบนาทีได้ ให้โหลดบิท 20k นี่นะ แล้วผมก็ได้แต่พูดว่า ครับๆๆๆๆๆ จ่ายเงินประกันทุกอย่างหมดแล้วนี่ต้องยอม
    อยากรู้ว่าเราจะเอาคืนมันได้ไหม อย่างเช่น ฟ้องร้องว่าหลอกลวงไรงี้ครับ เราเป็นผู้บริโภคนี่นา ปัจจุบันเหมือนติดคุก ทำหอะไรไม่ได้เจอเน็ต 256 ไม่ถึงด้วยสิ อยู่มา เดือนที่ 4 ละ ประกัน 6 เดือน สิ้นเดือนนี้แจ้งย้ายออก อีกเดือนออก จะหลุดพ้นแล้ว จะบ้าแว้ว"

เคยเจอหนักกว่านี้ที่สมัยเรียน จ่ายเดือนล่ะ 400 บาท ชม 1 โหลดเข้าเครื่องเต็มที่ก็ไม่เกิน 15mb อย่าว่าแต่ DotA เลย เปิดเวปยังเต่า ยังไม่ทันจะได้ทำไร โดนCreep กับ ป้อมยิงตายก่อน ตอนนี้ก็ย้ายมาพักอยู่แถวนนท์ แมร่งก็ชอบโหลดกันดีตอน เย็นๆ พวกมาใหม่แทนจะโหลดตอนดึกๆ ไม่รู้จะทำไงแล้วว่าจะติดเอง ก็ต้องเสียค่าชาร์ทให้หอพัก 3พัน เวงจริงๆ

Comment

นา ยัง ดี เน็ต 5 m ของ เรา เน็ต 1m แชร์ 50 ห้อง...... คิดดู มัน ให้เล่น แค่ ห้องละ.. 200 ได้ มั้ง .............
      คิดดู 5 ห้อง โหลด พร้อม กัน ก็เล่นไม่ได้ ละ......... เก็บเดือนละ 350.. อ่ะ คิดเอาๆ

Comment

เนตหอทำใจครับ แบ่งๆกันใช้

แต่ส่วนมาก จัดให้ใช้เท่าไหร่มันก้ใช้หมด- -

ผมทำเนตหออยู่ เลยจัดไว้ 512/256 kbps ทุกUser บล๊อคบิทอย่างเดว
        ช่วงไหนใช้กันไม่เกิน10เครื่องพร้อมกันก้สบายๆแต่ถ้าเกินมันก้จะดึงกันให้เท่ากันเอง
        แต่ของผมเนตสายนึงตั้งไว้ไม่เกิน20คน ต่อเนต 3mbpsขอได้แค่นี้ละเส้นนึง
        โหลดก้ประมาน 64kbอัพก้ประมาน 32kb /sec
        ....
        ไม่รู้จะแบ่งไงดี เพราะเนตมันก้แค่ไม่กี่mbps ไม่ใช่ขอได้เปนGbps...

************ความคิดเหนส่วนตัวนะครับ************

Comment

Originally posted by H2OPlUS View Post
          เคยเจอหนักกว่านี้ที่สมัยเรียน จ่ายเดือนล่ะ 400 บาท ชม 1 โหลดเข้าเครื่องเต็มที่ก็ไม่เกิน 15mb อย่าว่าแต่ DotA เลย เปิดเวปยังเต่า ยังไม่ทันจะได้ทำไร โดนCreep กับ ป้อมยิงตายก่อน ตอนนี้ก็ย้ายมาพักอยู่แถวนนท์ แมร่งก็ชอบโหลดกันดีตอน เย็นๆ พวกมาใหม่แทนจะโหลดตอนดึกๆ ไม่รู้จะทำไงแล้วว่าจะติดเอง ก็ต้องเสียค่าชาร์ทให้หอพัก 3พัน เวงจริงๆ
          Originally posted by majesticid View Post
          นา ยัง ดี เน็ต 5 m ของ เรา เน็ต 1m แชร์ 50 ห้อง...... คิดดู มัน ให้เล่น แค่ ห้องละ.. 200 ได้ มั้ง .............
          คิดดู 5 ห้อง โหลด พร้อม กัน ก็เล่นไม่ได้ ละ......... เก็บเดือนละ 350.. อ่ะ คิดเอาๆ
          ของผมนี่คุยแล้วย้ำนักย้ำหนา แล้วดันมาโกหกว่า 5 เม็ก ที่จิงดันเซท เน็ตให้ห้องละไม่ถึง 256k เลย
          Originally posted by samza2 View Post
          เนตหอทำใจครับ แบ่งๆกันใช้

แต่ส่วนมาก จัดให้ใช้เท่าไหร่มันก้ใช้หมด- -

ผมทำเนตหออยู่ เลยจัดไว้ 512/256 kbps ทุกUser บล๊อคบิทอย่างเดว
          ช่วงไหนใช้กันไม่เกิน10เครื่องพร้อมกันก้สบายๆแต่ถ้าเกินมันก้จะดึงกันให้เท่ากันเอง
          แต่ของผมเนตสายนึงตั้งไว้ไม่เกิน20คน ต่อเนต 3mbpsขอได้แค่นี้ละเส้นนึง
          โหลดก้ประมาน 64kbอัพก้ประมาน 32kb /sec
          ....
          ไม่รู้จะแบ่งไงดี เพราะเนตมันก้แค่ไม่กี่mbps ไม่ใช่ขอได้เปนGbps...

************************ความคิดเหนส่วนตัวนะครับ************************
          ของท่าน 512 ยังดีอะ ของผม ไม่ถึง 256 อะ เข้าเว็บที่ รอ 20 วิ + ยิ่ง hi5 รอ 3 วันได้

Comment

Netcut คือคำตอบสุดท้าย

Comment

ถ้าไม่ถึง 256kb โหดไปอ่ะ
              แล้วถ้าช่วงไหนคนใช้น้อยแบนดวิท ที่เหลือ ก้ไม่ได้ใช้ก้เหลือไว้เฉยๆ มันก้เสียดายแทน - -

น่าจะเซตไว้ 300kbps+น่ะ เหนใจ จขกท. - -"

Comment

Originally posted by abashadaba View Post
                แรกๆผมก็ netcut ครับ แต่ว่า ตัดไปเน็ตผมก็ไม่ได้แรงขึ้น เพราะว่ามันเซ็ตเข้าห้องเพียง 256
                ผมใช้โปรยิ่งกว่านั้นครับ ใช้ยิงวงแลนเล่นเลย แก้เซง
                Originally posted by samza2 View Post
                ถ้าไม่ถึง 256kb โหดไปอ่ะ
                แล้วถ้าช่วงไหนคนใช้น้อยแบนดวิท ที่เหลือ ก้ไม่ได้ใช้ก้เหลือไว้เฉยๆ มันก้เสียดายแทน - -

น่าจะเซตไว้ 300kbps+น่ะ เหนใจ จขกท. - -"
                ใช่เลยท่าน ผมก็คิดว่างั้นละ ถ้าคนใช้ไม่หมดล่ะ!

ป.ล.เหมือนติดคุกอยู่ 6 เดือนอะท่าน จะย้ายก็ย้ายไม่ได้ ต้องรอเงินประกันอันแสนแพง

Comment

อยากหาวิธีเอาคืนจิงๆ ไม่งั้นเจอหลอกกันซ้ำซากมากมาย

Comment

ถ้าไม่ใช้โหลดบิทกันคงไม่มีปัญหา

แจ้งเจ้าของให้ปิดทุกพอร์ตเลย ที่ bit มันจะออกได้

Comment

Originally posted by abashadaba View Post
                      ถึงโปรแกรมจะเทพแค่่ไหน แต่ถ้าทำอยู่บนพื้นฐานของความเอาเปรียบคนอื่น มันเ-วเกินไปนะ

Comment

หอไหนไม่ให้ติดสายตรง ผมไม่อยู่ครับ

เข็ดแล้ว โดนมาหลายหอแล้วเหมือนกัน

เคยอยู่หอที่เน็ตดีๆอยู่ครั้งเดียว เค้า Load Balance ให้

แล้วเป็นหอที่ คนทำงานอยู่ ไม่ใช่หอที่ันักศึกษาอยู่

เวลาโหลดได้ 500KB/s แรงจริงๆ เดือนละ 400 เองด้วย

แนะนำ ถ้าหาหอที่ต่อสายตรงไม่ได้ ก็ลองดูหอที่ ให้ คนทำงานอยู่ เน็ตจะดีกว่าแถวๆมหาลัย

Comment

Originally posted by Hang998 View Post
                          ถึงโปรแกรมจะเทพแค่่ไหน แต่ถ้าทำอยู่บนพื้นฐานของความเอาเปรียบคนอื่น มันเ-วเกินไปนะ
                          พอดีแค่ลองครับ ไม่ได้ใช้ ใช้ไปก็เท่านั้น เน็ตก็ไม่ได้แรงขึ้นครับ เพราะว่าเค้าเซ็ตเอาเลยว่า ยิงเข้าห้องประมาณ 256k แต่ตอนเข้าอยู่ดันบอกว่าทั้งหมด 5m ไม่บอกว่าจ่ายเข้าห้องประมมาณ 256k

Originally posted by natdemo View Post
                          ถ้าไม่ใช้โหลดบิทกันคงไม่มีปัญหา

แจ้งเจ้าของให้ปิดทุกพอร์ตเลย ที่ bit มันจะออกได้
                          แจ้งแล้วครับ มันไม่ยอมปิด มันบอกว่าที่ตึดเช็คดูแล้วมีแต่โหลดบิทกัน (ทั้งที่วิ่งแต่ 20k)

Originally posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
                          หอไหนไม่ให้ติดสายตรง ผมไม่อยู่ครับ

เข็ดแล้ว โดนมาหลายหอแล้วเหมือนกัน

เคยอยู่หอที่เน็ตดีๆอยู่ครั้งเดียว เค้า Load Balance ให้

แล้วเป็นหอที่ คนทำงานอยู่ ไม่ใช่หอที่ันักศึกษาอยู่

เวลาโหลดได้ 500KB/s แรงจริงๆ เดือนละ 400 เองด้วย

แนะนำ ถ้าหาหอที่ต่อสายตรงไม่ได้ ก็ลองดูหอที่ ให้ คนทำงานอยู่ เน็ตจะดีกว่าแถวๆมหาลัย
                          ท่านทำบุญด้วยอะไรนี่ ถึงได่แจ่มยังงี้ ผมหาไม่เจออะดิแบบท่านอะ หอที่ผมอยู่ ก็เป็นแบบคนทำงานนะ แต่มีผมเป็นนักศึกษาคนเดียวนี่ละทั้งตึก ราคาแพงได้ใจ ค่าห้อง + เค่าเน็ต +ค่าน้ำค่าไฟ ที่ยอมอยู่ตอนแรกนึกว่าไม่มีปัญหาเรื่องเน็ต แต่ที่ไหนได้หลอกกันซะงั้น

Comment

หอผมตั้งไว้คนละ 0.8 Mb.คนโหลดบิทมีเหมือนกันครับแต่เขาไม่ได้โฆลดกัน 24 ชั่วโฒงก็ขอความร่วมมือครับใครโหลดไปครับลูกค้าที่อพาทเมนต์ดีครับ อยุ่ติดอิมพีเรียลลาดพร้าวครับเดือนละ 300

Comment

คนในหอพักมีคนโหลดบิตครับ

Comment

Working...
                              X