overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: และแล้วความซวยก็มาเยือน กับสายแปลง4 to 6pin T_T

OverclockZone Member shady's Avatar

Default และแล้วความซวยก็มาเยือน กับสายแปลง4 to 6pin T_T

ว่าแล้วเชียว หากพักไหนผมcoment ในบอร์ดนี้เกี่ยวกับอะไรบ่อยๆ อันนั้นจะเจ๊ง~~~ เร็วๆนี้โพสเรื่องPSU 370- 400W เต็ม ซื้อมาจากบอร์ดมือสองมาปีกว่าๆ ใช้มาตั้งแต่8800 G80 ยันHD4850ตอนนี้ แต่กับHD4850 มันต้องใช้สายแปลง4 to 6 pin ก็ใช้มานานแล้วเหมือนกัน และแล้วก็เกิดเรื่อง เมื่อวานเล่นpes 2009 อยู่ดีๆ ค้าง???? เอ้ย เครื่องoc เสถียรสุดๆ เล่นGTA IV 3ชั่วโมงติด สบายๆ เพื่อนฝรั่งมาบ้าเล่นGrid เที่ยงคืน นอนตี5 สบายๆ อยู่ดีๆ ทำไมเสถียรลงหว่า? วันนี้กลับมาบ้าน จะเล่นเกมส์บอลแก้เซ็งบอลไทยซะหน่อย(หนอยแน่ มาตบหัวบอลไทยเป็นตุ๊ดไปได้) เล่นไม่ได้อีก นึกว่าOCเสถียรลง ก็เคลียbios ก็ไม่หาย เอ่อ ชักแปลก แต่เปิดTest Prime95 ผ่าน สบายๆ แต่เล่นเกมส์เมื่อไหร่ เครื่องค้าง??? เคสผมเปลือยอยู่แล้ว ก็เลยชะโงกหน้าไปดู และแล้วก็เจอสาเหตุ สายแปลงไฟ4 to 6 pin ไหม้ครับ สามสายข้างนึงไหม้เกรียมแบบ ไหม้สุดๆๆๆๆ นึกไว้แล้ววววว ในใจสังหรว่า ตูได้เปลี่ยนPSU แน่ๆ แต่งบไม่มี เง๊อ ได้ตั้งกระทู้ขายหรือแลก Tuniq ห้องmarket อีกแล้ว T_T

ในใจก็คิดว่า งั้นซื้อสายแปลงมาใหม่ก็ได้(อ่อ สายแปลงผมหาซื้อได้ถูกสุดเส้นละ20- งานก็เหมือนกับที่บางร้านเอามาโก่งซะเส้นละ100-150เหมือนกันเลย) ก็เสียวมันจะลากการ์ดผมไปอีก ประกันยิ่งน้อยๆอยู่ เลยตัดสินใจยอมเสียSinkตัวเก่งไปล่ะกัน ใครสนใจTuniq สภาพดีของครบยกกล่อง เชิญห้อง Market เลยครับ T_T

อ้อ ข้อ2คือ น่าตกใจไหมครับ ผมต่อสายแปลง 4 to 6 to 8 pin แปลง2ต่อ เพื่อให้การ์ดจอที่ใช้ไฟ8 pin ใช้ได้ เหอๆ สมควรเปลี่ยนแล้วpsu เรา 370- ใช้ได้เกือบ2ปี
    Last edited by shady; 21 Jan 2009 at 23:00:04.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ยังดี ไม่ลามไปยังการ์ดจอ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

น่ากลัว สยองแทน>.<"

OverclockZone Member Title don's Avatar

-*-

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

555555555+ นี่ก็เทสอยู่ ไม่เสถียรซักที่ 3 ชมแระ

OverclockZone Member shady's Avatar

ฝากกระทู้ห้อง market ด้วยนะครับ http://forums.overclockzone.com/foru...=1#post5887433

(อุๆ thai ads)

Quote Originally Posted by Camfrog_Terms_Of_Service View Post
    555555555+ นี่ก็เทสอยู่ ไม่เสถียรซักที่ 3 ชมแระ
    มาแต๊ปเป็นเพื่อนกันไหม

OverclockZone Member

Talking

็แนะนำให้เปลี่ยน PSU ใหม่แล้วก็ไม่เชื่อผม

ถ้าเปลี่ยนตั้งแต่ตอนที่บอกก็คงไม่ต้องเสียว (หรือว่าชอบอะไรแบบเสียวๆ......)

ซ้ำเติมครับได้ทีแล้วต้องเอาให้น่วม

Tuniq ผมมีแล้วไม่สนใจ แต่สนใจ 4850 ของท่านนะเอามาปล่อยผมดีกว่าให้ 4000 เลย พกง.นะ

การแก้ปัญหาต้องแก้ที่สาเหตุครับ 4850 มันกินไฟก็อย่าไปใช้ ใช้ 2600 หรือ 3650 ก็พอแล้ว

จะได้ไม่ต้องขาย sink ไปซื้อ PSU ใหม่.........

ปล.สายไฟท่านอาการหนักนะผมแนะนำอีกที

1/.แสดงว่าสายไฟต้องรับกระแสหนักมาก น่าจะลองตรวจดูนะครับว่าการ์ดจอมีอะไรผิดปกติหรือเปล่า

2/.สายไฟไหม้เพียงชุดเดียวแสดงว่าสายไฟทั้งสองชุดรับกระแสไม่เท่ากัน ลองตรวจดูขั้วต่อสายไฟว่า

อยู่ในสภาพที่ดีหรือไม่ และ PSU สุดที่รักของท่านมีปัญหาอะไรหรือเปล่า

3/.สายไฟเส้นละ 20 บาทก็อย่างนี้แหละ บอกให้ซื้อเส้นละ 40 ก็ไม่เอา....สม

OverclockZone Member alans39's Avatar

สรุปอยากจะสอย 4850 เค้า 555555

คห.8 เห็นผมเป็น new bie หรือไง ไม่ดู comment แต่ละอันผมบ้างเล๊ย ไปจุ๊ปแจงคนอื่นดีกว่าครับ

อาการสายไหม้นี่ กับพัดลมติดเคสผมก็เคยเป็น คิดอยู่ว่าขั้วหลวม หรือเพราะต่อสายผิดพลาด คิดอยู่หากไม่คุ้มที่จะเปลี่ยนpsu ก็จะซื้อสายมาใหม่ แล้วต่อกับสายอื่นดู

อ่อ การ์ดจอตัวแรง+เย็น ขาย4000- เหอๆๆๆ ยืนยันคำเดิม ไปจุ๊ปแจงคนอื่นดีกว่าครับ

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

ตกลงนี่ PSU ไม่ดี รึ สายไฟมันห่วยกันแน่ครับ

8800GT ผมต้องใช้ตั้ง2เส้น จะมีโอกาสเน่สอย่างงี้มั๊ยเนี้ย.. เสียวเลย

เสียวสุดของผมคือ ENERMAX 350W ระเบิด..งิงิ

ตอนนี้ ENERMAX 460W ละ

psu ยังดี การ์ดจอปรกติ แต่สายแปลงมันน่าสังเกตุ สายหลวม ต่อปิด หรือสายแปลงห่วย ไม่ทราบเหมือนกัน แต่เปิดคอมติด เทส prime 95 ปรกติ

ช่วยดูให้หน่อยครับ มันไหม้สายเดียวตามรูป มันจ่ายไฟใช่ไหมครับ? ตกลงอาการไหม้นี่เกิดจากไฟมันload ไม่พอ หรือว่าสายไฟหลวมเกิดช๊อดกันหว่า? เพราะมันมีปัญหาสายหลวมเหมือนกัน
    รูป รูป

OverclockZone Member panut3617's Avatar
    ลาดพร้าว โชคชัย4

คิดหนักแย้วสิพุงนี้ได้4870มาแต่ต้องซื้อสายpci-eเพิ่มอีก1ชุดไม่รู้ว่าสายไหนทนความร้อนแล้วมีอย่างดีขายมั้ยครับกลัวไหม้งับ

Super Moderator tor_Za's Avatar

สายหัวแปลงห่วยด้วยมั้ง เลยไหม้เนื่องจากเกิดความร้อนสะสมมานาน

อาจจะเกดจากว่าสายไฟห่วย แต่ไฟผ่านเยอะ เลยทำให้เกิดความร้อนได้

แต่ก็นะ อย่าไปให้ความหวังกับ พาวเวอร์ถูกๆเลย ทั้งเครื่องก็มีค่ามากกว่าพาวเวอร์หลายเท่า

บางทีไปให้ความสนใจกับของแรงๆ แต่งบหมดกลับกลายเป็นว่า ใส่พาวเวอร์กระป๋องมาแทน

อิอิ ดีนะมันไม่จ่ายไฟ 220 V เข้าระบบไปแทน

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

กรรม -.-" ผมสองจิตสองใจใหญ่ เง๊อ สงสัยได้เสียsink มาใช้ของเดิมๆ เซ็งสุดๆ จะoc ไปหรือปล่าวก็ไม่รู้ ปั๊ดโมโห อัดการ์ดจอแทน XD

OverclockZone Member

Talking

โดนเลยเรา.........

ผม PM ไปชี้แจงและขอโทษแล้วนะครับ

ผมหวังว่าคุณจะเข้าใจและไม่ถือสากันนะครับ

ขอบคุณครับ

โอ้ล่า all v clear right ?

Bookmarks

Bookmarks