overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: เกี่ยวกับสายไฟ 8 พินของ CPU ครับ

OverclockZone Member tonnach's Avatar

Talking เกี่ยวกับสายไฟ 8 พินของ CPU ครับ

คือว่า เมนบอร์ดของผมเป็นช่องเสียบไฟ CPU 8 พินน่ะครับ (EP45 UD3R) พอดีว่าตัวเคสของผมมันเอา PSU ไว้ด้านล่าง (CM690) ทำให้สายไฟเลี้ยง CPU ไปไม่ถึงด้านบนครับ (พอดีจะเก็บสายให้สวยงามหน่อยครับ ไม่อยากพาดกลางเมนบอร์ด) ตัว PSU ของผมก็มีสาย 8 พินให้ครับ (iCute) คือผมอยากทราบว่า ถ้าใช้สายต่อพ่วงจาก 4 พิน ไป 8 พิน ที่มีขายทั่วๆไปจะดีหรือเปล่าครับ หรือต้องหาที่เป็น 8 พิน ไป 8 พินไปเลยครับ (ผมใช้ CPU Q6600 ครับ)

ปล.ไม่ทราบว่าที่เซียร์รังสิต จะมีขายรึเปล่าครับ เจ้าสายแปลงพวกนี้ พอดีพรุ่งนี้จะเข้าไปแถวๆรังสิตพอดีน่ะครับ ถ้ารู้รบกวนบอกสถานที่ตั้งร้านด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

หาสายต่อเพิ่มความยาว แบบ 8 pin > 8 pin จะดีกว่า
    Q6600 มันกินไฟเยอะ
    V
    รูป ปลากรอบ
    V

OverclockZone Member tonnach's Avatar

ขอบคุณมากครับ คงต้องไปเดินหาละทีนี้ ^^

OverclockZone Member Domino's Avatar

ไม่เป็นไร

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

Quote Originally Posted by Domino View Post
    ไม่เป็นไร
    55555+

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

PSU รุ่น ๆ จะมีไม่ใช่่หรอครับ
    เอ๊ะหรือว่าใช้รุ่นเก่า อิอิ
    ต้องเดินหาเเล้วละมั้ง

Raidmax 530w ยังมีเลย

OverclockZone Member neogundam's Avatar
    ตัวเมือง นครปฐม

พันทิพย์มีครับ ชั้น 3 จากร้าน p&y ไปทางขวามือสุดทาง ร้านอยู่ทางซ้าย ขายพวกสายต่างๆ กับอุปกรณ์เล็กๆ น้อยๆ ราคา 20-40 ลองต่อดู

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by tonnach View Post
    คือว่า เมนบอร์ดของผมเป็นช่องเสียบไฟ CPU 8 พินน่ะครับ (EP45 UD3R) พอดีว่าตัวเคสของผมมันเอา PSU ไว้ด้านล่าง (CM690) ทำให้สายไฟเลี้ยง CPU ไปไม่ถึงด้านบนครับ (พอดีจะเก็บสายให้สวยงามหน่อยครับ ไม่อยากพาดกลางเมนบอร์ด) ตัว PSU ของผมก็มีสาย 8 พินให้ครับ (iCute) คือผมอยากทราบว่า ถ้าใช้สายต่อพ่วงจาก 4 พิน ไป 8 พิน ที่มีขายทั่วๆไปจะดีหรือเปล่าครับ หรือต้องหาที่เป็น 8 พิน ไป 8 พินไปเลยครับ (ผมใช้ CPU Q6600 ครับ)

ปล.ไม่ทราบว่าที่เซียร์รังสิต จะมีขายรึเปล่าครับ เจ้าสายแปลงพวกนี้ พอดีพรุ่งนี้จะเข้าไปแถวๆรังสิตพอดีน่ะครับ ถ้ารู้รบกวนบอกสถานที่ตั้งร้านด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    ICUTE สายถึงนะครับ
    เอามุดรูเคชออกไปเลยซิครับ

ของผมเป็นรุ่น Pro น่ะครับ สายมันสั้นจึ๋งเดียวเองครับคุณวิกร

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ICUTE สายถึงนะครับ
    เอามุดรูเคชออกไปเลยซิครับ
    Quote Originally Posted by tonnach View Post
    ของผมเป็นรุ่น Pro น่ะครับ สายมันสั้นจึ๋งเดียวเองครับคุณวิกร
    ผมไม่ pro เกือบไม่ถึง..........

OverclockZone Member coolzaza's Avatar

ผมไม่ pro ไม่ถึง

ผมพยามแล้วนะ (หรือผมโง่เองหว่า)

ใครถึงรบกวนถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยสิครับ ว่าเอามุดไปทางซอกไหน

ตอนนี้ผมก็ผ่ากลางเคสไปเลย ยังไม่มีเวลาไปหาซื้อสายต่อ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

สายมันสั้นเกินนะ ต้องต่อเอา

OverclockZone Member maitalk's Avatar
    รังสิต ดอนเมือง

เข้าทางด้านหน้า เดินขึ้นบันไดเลื่อนไปชั้น 3 ครับ ร้านแรกเลย มีแน่นอน

เรียบร้อยครับ หาได้แต่ 4 > 8 สงสัยต้องหาเวลาไปพันทิพย์ซะแล้ว

ว่าแต่ว่า ใช้ 4 > 8 ชั่วคราว คงไม่มีปัญหาเท่าไรใช่มั้ยครับ

OverclockZone Member

สเปคคล้ายๆ กันเลย 555 เกือบไปแล้วเรา
    นี่เป็นปัญหาข้อสุดท้ายในการเลือกสเปคของเราเลยนะเนี่ย อย่างอื่นได้มาหมดแระ

CPU: BX80562Q6600SLACR
    M/B: GA-EP45-UD3R
    RAM: F2-8500CL5D-2GBHK
    ....
    ....
    PSU: AP-750AS (อกหักจาก TG600-U38 > AP-650AS > TG700-U38)
    CASE: ยังก็ไอ้เจ้านี่แหละ
    ต้องการตัวที่มี eSATA หน้าตาเรียบร้อยดูดี มีช่องเก็บ HDD หันออกด้านข้าง กะลังเลือกระหว่าง....

CM Sileo RC-500 (ปัญหาคือมันเป็นสินค้าใหม่ ยังไม่มีขายในบ้านเรา มั๊ง!)
    CM RC-690 (ปัญหาคือตำแหน่งวาง PSU อยู่ด้านล่าง น่าจะจัดสายลำบาก)
    NZXT Alpha (ปัญหาคือตำแหน่งพัดลมฝาข้าง น่าจะไม่ตรงกับ CPU หรืออาจจะเกะกะ)

แล้วกระทู้นี้ก็ช่วยตัดตัวเลือกให้เราออกไปได้อีกหนึ่ง
    (สงสัยต้องรอ CM Sileo RC-500)
    Last edited by ikkyusan; 3 Feb 2009 at 13:49:33.

OverclockZone Member yen04's Avatar

690+icute750+dfi

สบายๆ

Bookmarks

Bookmarks