overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ถามเรื่องซิงค์Ttรุ่นMaxorbตัวที่เป็นพัดลมและมีไฟมีเสียงดัง

OverclockZone Member spear's Avatar

Default ถามเรื่องซิงค์Ttรุ่นMaxorbตัวที่เป็นพัดลมและมีไฟมีเสียงดัง

คือหลังจากให้น้องช่วยทำความสะอาดเครื่องแล้วเค้าช่วยปัดฝุ่นที่พัดลมsinkรุ่นนี้ให้ พอเสร็จกิจพอเปิดเครื่องอีกทีพัดลมดังมากเหมือนกับว่ามันหลวม คือปกติมันจะไม่ดังและหมุนไม่แกว่ง แต่คราวนี้มันแกว่งซ้ายขวายังกับกาวที่ยึดหรืออะไรที่ยึดมันหลุด หลังจากนั้นก็เลยตัดสินใจดึงพัดลมออกมา มันดึงออกมาได้ด้วย -*- แต่พอจับใส่ไปปกติลองกดตรงกลางดูมันโยกได้เหมือนพัดลมมันไม่ยึด แต่จะหาอะไรยัดก็ไม่ได้เพราะตรงแกนมันเป็นแม่เหล็กและรอบๆในพัดลมเป็นแหล็ก *0* เข้าเรื่องเลยละกัน ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้แล้วแก้ไขได้ช่วยแนะนำทีครับ หรือที่ไหนซ่อมได้มั่งครับ มันดังยังกะเครื่องจักรโรงงานเลยทีเดียว

รูปตามลิงค์เลยนะครับ

วอนช่วยให้คำแนะนำในการซ่อมด้วยนะครับ ช่วงนี้งบหมดไม่มีตังซื้อใหม่แน่นอน
    Last edited by spear; 25 Jan 2009 at 10:47:40.

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

น็อตที่ยึดยังอยูไหมครับ

OverclockZone Member spear's Avatar

น็อตยึดส่วนไหนอ่ะครับ ถ้าใต้พัดลมผมไม่เห็นนะครับ ส่วนตัวพัดลมด้านในผมเห็นแค่เป็นช่องว่างและมีแม่ล้อมรอบในช่องนั้น ส่วนลึกเข้าไปด้านสุดของในช่องนั้นเป็นรูนิดๆเหมือนเป็นที่วางบนแกนแม่เหล็กบนซิงค์ คือทุกอย่างยังดีอยู่
    เสียดายมากครับ มีปัญหาแค่พัดลมมัน

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

เค้าคงจะหมายถึง น็อตตัวที่ใช้ยึดพัดลมให้ติดอยู่กับซิงค์ อ่ะครับ ถ้ามันหลวม พัดลมก็จะแกว่งๆ เวลาทำงาน ท่านลองมองลอดใบพัดดูดีๆ ครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

หลุดมาแต่ ใบพัดหรือครับ

OverclockZone Member natdemo's Avatar

หมายถึงดึงตัวใบพัดออกมาได้ ทั้งๆ ที่ไม่ได้คลายน๊อตรึเปล่า

ิbearing พังแล้วม้าง ถ้างั้น

OverclockZone Member Qzone's Avatar

ช่วยดัน

OverclockZone Member Qzone's Avatar

Quote Originally Posted by slate View Post
    เค้าคงจะหมายถึง น็อตตัวที่ใช้ยึดพัดลมให้ติดอยู่กับซิงค์ อ่ะครับ ถ้ามันหลวม พัดลมก็จะแกว่งๆ เวลาทำงาน ท่านลองมองลอดใบพัดดูดีๆ ครับ
    น็อตยึดที่ซิ้งไม่มีหลุดนะครับ แต่พัดลมดึงออกมาได้ ผมไม่เห็นน็อตระหว่างพัดลมกับซิ้งค์ครับ
    ทำให้พัดหลุดแต่พอใส่กลับไปมันก็แกว่งๆ เสียงดังมาก

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    หลุดมาแต่ ใบพัดหรือครับ
    หลุดแต่ใบพัดครับผม

Quote Originally Posted by natdemo View Post
    หมายถึงดึงตัวใบพัดออกมาได้ ทั้งๆ ที่ไม่ได้คลายน๊อตรึเปล่า

ิbearing พังแล้วม้าง ถ้างั้น
    อาการประมาณนี้เลยครับ แล้วจะซ่อมได้ยังไงมั่งครับ ยัดกาวเข้าแกนแล้วให้มันไปติดกับตัวซิ้งค์หรอครับ ใครพอทำเป็นหรือรู้ที่ซ่อมได้ก็ช่วยบอกหน่อยละกันครับ ผมไม่มีอุปกรณ์ -*-

ดันๆๆๆ

หรือผมจะไปซื้อพัดลม120mm มาใส่แทน ว่าแต่พัดลมแบบนั้นมันมีสายไฟเสียบกับเมนบอร์ดเหมือนสายพัดลมซิ้งค์ทั่วไปมั้ย เอ่อวานผู้รู้ชี้แนะหน่อย พอดีช่องเสียบไฟเลี้ยง(แบบที่เสียบhddกับdvdผมเรียกไม่ถูกเหมือนกัน)มันเต็มแล้ว
    Last edited by spear; 26 Jan 2009 at 02:54:35.

OverclockZone Member pexkung's Avatar

ของผมก็ใช้ดูออร์บ cpu ผมว่าเสียงมันดังกว่าแซลแมนเยอะเลย

Bookmarks

Bookmarks