Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องซิงค์Ttรุ่นMaxorbตัวที่เป็นพัดลมและมีไฟมีเสียงดัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องซิงค์Ttรุ่นMaxorbตัวที่เป็นพัดลมและมีไฟมีเสียงดัง

คือหลังจากให้น้องช่วยทำความสะอาดเครื่องแล้วเค้าช่วยปัดฝุ่นที่พัดลมsinkรุ่นนี้ให้ พอเสร็จกิจพอเปิดเครื่องอีกทีพัดลมดังมากเหมือนกับว่ามันหลวม คือปกติมันจะไม่ดังและหมุนไม่แกว่ง แต่คราวนี้มันแกว่งซ้ายขวายังกับกาวที่ยึดหรืออะไรที่ยึดมันหลุด หลังจากนั้นก็เลยตัดสินใจดึงพัดลมออกมา มันดึงออกมาได้ด้วย -*- แต่พอจับใส่ไปปกติลองกดตรงกลางดูมันโยกได้เหมือนพัดลมมันไม่ยึด แต่จะหาอะไรยัดก็ไม่ได้เพราะตรงแกนมันเป็นแม่เหล็กและรอบๆในพัดลมเป็นแหล็ก *0* เข้าเรื่องเลยละกัน ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้แล้วแก้ไขได้ช่วยแนะนำทีครับ หรือที่ไหนซ่อมได้มั่งครับ มันดังยังกะเครื่องจักรโรงงานเลยทีเดียว

รูปตามลิงค์เลยนะครับ

วอนช่วยให้คำแนะนำในการซ่อมด้วยนะครับ ช่วงนี้งบหมดไม่มีตังซื้อใหม่แน่นอน
    Last edited by spear; 25 Jan 2009, 10:47:40.

น็อตที่ยึดยังอยูไหมครับ

Comment

น็อตยึดส่วนไหนอ่ะครับ ถ้าใต้พัดลมผมไม่เห็นนะครับ ส่วนตัวพัดลมด้านในผมเห็นแค่เป็นช่องว่างและมีแม่ล้อมรอบในช่องนั้น ส่วนลึกเข้าไปด้านสุดของในช่องนั้นเป็นรูนิดๆเหมือนเป็นที่วางบนแกนแม่เหล็กบนซิงค์ คือทุกอย่างยังดีอยู่
      เสียดายมากครับ มีปัญหาแค่พัดลมมัน

Comment

เค้าคงจะหมายถึง น็อตตัวที่ใช้ยึดพัดลมให้ติดอยู่กับซิงค์ อ่ะครับ ถ้ามันหลวม พัดลมก็จะแกว่งๆ เวลาทำงาน ท่านลองมองลอดใบพัดดูดีๆ ครับ

Comment

หลุดมาแต่ ใบพัดหรือครับ

Comment

หมายถึงดึงตัวใบพัดออกมาได้ ทั้งๆ ที่ไม่ได้คลายน๊อตรึเปล่า

ิbearing พังแล้วม้าง ถ้างั้น

Comment

ช่วยดัน

Comment

Comment

Originally posted by slate View Post
                  เค้าคงจะหมายถึง น็อตตัวที่ใช้ยึดพัดลมให้ติดอยู่กับซิงค์ อ่ะครับ ถ้ามันหลวม พัดลมก็จะแกว่งๆ เวลาทำงาน ท่านลองมองลอดใบพัดดูดีๆ ครับ
                  น็อตยึดที่ซิ้งไม่มีหลุดนะครับ แต่พัดลมดึงออกมาได้ ผมไม่เห็นน็อตระหว่างพัดลมกับซิ้งค์ครับ
                  ทำให้พัดหลุดแต่พอใส่กลับไปมันก็แกว่งๆ เสียงดังมาก

Originally posted by kgb99 View Post
                  หลุดมาแต่ ใบพัดหรือครับ
                  หลุดแต่ใบพัดครับผม

Originally posted by natdemo View Post
                  หมายถึงดึงตัวใบพัดออกมาได้ ทั้งๆ ที่ไม่ได้คลายน๊อตรึเปล่า

ิbearing พังแล้วม้าง ถ้างั้น
                  อาการประมาณนี้เลยครับ แล้วจะซ่อมได้ยังไงมั่งครับ ยัดกาวเข้าแกนแล้วให้มันไปติดกับตัวซิ้งค์หรอครับ ใครพอทำเป็นหรือรู้ที่ซ่อมได้ก็ช่วยบอกหน่อยละกันครับ ผมไม่มีอุปกรณ์ -*-

Comment

ดันๆๆๆ

หรือผมจะไปซื้อพัดลม120mm มาใส่แทน ว่าแต่พัดลมแบบนั้นมันมีสายไฟเสียบกับเมนบอร์ดเหมือนสายพัดลมซิ้งค์ทั่วไปมั้ย เอ่อวานผู้รู้ชี้แนะหน่อย พอดีช่องเสียบไฟเลี้ยง(แบบที่เสียบhddกับdvdผมเรียกไม่ถูกเหมือนกัน)มันเต็มแล้ว
                    Last edited by spear; 26 Jan 2009, 02:54:35.

Comment

ของผมก็ใช้ดูออร์บ cpu ผมว่าเสียงมันดังกว่าแซลแมนเยอะเลย

Comment

Working...
                      X