Announcement

Collapse
No announcement yet.

E8400 c0 3.8 ไม่บูต แนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E8400 c0 3.8 ไม่บูต แนะนำหน่อยครับ

พอเพิ่มเป็น 3.8 ก็ไม่บูตเลย
    ตัง Auto หมดอ่ะครับ
    จะไป 4.0-4.5 จะไหวมั๊ยครับ
    ช่วยแนะนำหน่อยครับ

CPU - E8400 c0 (ซิ้งเปง CPU Cooler Hyper 212)
    MB - P5Q-PRO
    VGA - GeForce 9600GT 512 MB
    RAM - ocz ของ nvidia 1GB*2 DDR2
    PSU - Raidmax RX-630 630W

เอามากกว่านั้นก็อย่า Auto ครับ

Comment

แล้วถ้าตังแต่ไฟจะด้ายประมาณเท่าไหร่ครับ
      ถ้าจะเอาซัก 4.0 ต้องเพิ่มไฟเป็นเท่าไหร่ครับ

Comment

ราวๆ 1.3v ครับ ลองไล่ดูทีละนิด

Comment

ลองตั้งไฟตามนี้ดู เล่นที่บัส 445*9 ถ้าไม่นิ่งก็เพิ่ม Vcore เข้าไปอีก แต่คิดว่าไม่น่าเกิน1.35

Vcore 1.30

PLL 1.56

FSB 1.24

NB 1.28

Comment

ขอคุณมากครับ

แล้วผมจะลองดู

แต่สงสัยไอ้ตัว Vcore

ของพอกด + ผมเห็นมันเป็น หลายตัวมาก ถ้าจำไม่ผิด

จะเป็น 0.xxxxxxxx อารายประมาณนี้นะไม่แน่ใจ

เด๋วไปดูใหม่ก่อน อิอิ

PLL 1.56 FSB 1.24 NB 1.28 มันคืออะไรบ้างอ่ะครับ

นี่คือปรับอย่างต่ำสุดแล้วหรอหรือต้องเท่านี้ถึงจะ ไปถึง 4 - 4.5 ได้

ถ้ายังงัยเด๋วผมจะลองมาถามใหม่นะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by stormtao View Post
              PLL 1.56 FSB 1.24 NB 1.28 มันคืออะไรบ้างอ่ะครับ

นี่คือปรับอย่างต่ำสุดแล้วหรอหรือต้องเท่านี้ถึงจะ ไปถึง 4 - 4.5 ได้

ถ้ายังงัยเด๋วผมจะลองมาถามใหม่นะครับ

ขอบคุณครับ
              ถ้าจะไป 4-4.5GHz ต้องปรับ 3ค่าให้สูงกว่านี้ครับ

Comment

อ่อ...

แล้วเวลาไล่ก้อไล่

ทั้ง4ตัวเลยใช่ป่าวครับ

ค่อยๆเพิ่มไปเลื่อยๆแบบนี้ป่าวครับ

Comment

Originally posted by stormtao View Post
                  ขอคุณมากครับ

แล้วผมจะลองดู

แต่สงสัยไอ้ตัว Vcore

ของพอกด + ผมเห็นมันเป็น หลายตัวมาก ถ้าจำไม่ผิด

จะเป็น 0.xxxxxxxx อารายประมาณนี้นะไม่แน่ใจ

เด๋วไปดูใหม่ก่อน อิอิ

ขอบคุณครับ
                  มันมีวิธีปรับอีกแบบนึง ให้คุณกด Enter เลยครับ แล้วใส่ตัวเลขเอาเลย ไม่ต้องไปกด+หรือ- ให้เมื่อยตุ้ม

สมมุติว่า เราอยากไปปรับ Vcore เป็น1.35v เราก็เคาะ Enter 1ที แทนการกด+หรือ- แล้วก็ใส่ตัวเลข 1.35 เสร็จแล้วก็กด Enter ซ้ำอีกที ก็จบ

Comment

อ่อ...

แล้วเวลาไล่ก้อไล่

ทั้ง4ตัวเลยใช่ป่าวครับ

ค่อยๆเพิ่มไปเลื่อยๆแบบนี้ป่าวครับ
                    แล้วแต่ความถนัดครับ

ผมจะใส่ค่าที่เผื่อไว้นิดหน่อย พอเสถียรก็ค่อยๆไล่ลงทีละค่าครับ

Comment

แนะนำ E0 [VID 1.25] หน่อยครับผมลองลากไป 445*9 ใช้ไฟ 1.3 ถึงจะ บูตติด ไฟแรม 1.98
                      พอจะรัน Orthos ก็จอฟ้าขึ้นว่า Dump Memory แล้วมันก็มีเลขเปอเซนวิ่งจน 100 แล้วก็รีสตาร์ต
                      อย่างนี้มันเป็นที่ตัวแรมหรือเปล่าครับ ควรจะเพิ่มไฟแรมปะ

ตอนนี้ใช้อยู่ที่ 3.87 ไฟ 1.25 ตามลายเซ็น -.- ยังไม่มีกะตัง ซื้อ Cooler

Comment

Working...
                      X