Announcement

Collapse
No announcement yet.

จำเป็นมั้ยที่ต้อง repair HDD ตอนลงwindowใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จำเป็นมั้ยที่ต้อง repair HDD ตอนลงwindowใหม่

เห็นมันถามทุกทีเลย เวลาลงwindowใหม่ แล้วมันช้ามากเวลาrepair ทำเพื่ออะไรคับ แล้วต้องformatเครื่องทุกครั้งที่ลงwindowมั้ยคับ หรือว่าลงทับไปได้เลย

ป.ล.ลงwindowบ่อยเป็นไรมั้ยคับ

ผมคิดว่าไม่จำเป็นนะครับที่จะมา Repair ทุกที
    ลงวินโดว์ใหม่จริงๆก็ไม่จำเป็นต้อง format หรอกนะครับ(แต่มันควรจะ Format)

Comment

ที่มานบอกrepairคือ ซ่อม ตัวwindowเก่าครับไม่ใช่ว่าลงwinใหม่ครับ

ถ้าจาลงwinใหม่ ก็ต้องformat แบบQuick ก็จาแบบเดียวถ้าเรือกอีกอันมานก็จาโคตรนาน -*-

ลงwinใหม่บ่อยก็ไม่มีปัญหา ถ้าไม่เบื่อนะครับ

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
        ที่มานบอกrepairคือ ซ่อม ตัวwindowเก่าครับไม่ใช่ว่าลงwinใหม่ครับ

ถ้าจาลงwinใหม่ ก็ต้องformat แบบQuick ก็จาแบบเดียวถ้าเรือกอีกอันมานก็จาโคตรนาน -*-

ลงwinใหม่บ่อยก็ไม่มีปัญหา ถ้าไม่เบื่อนะครับ
        ถูก... แต่ผมไม่ format แบบ quick นะครับ
        Last edited by Jamesss; 26 Feb 2007, 10:56:56. Reason: add detail

Comment

don' Repair ครับ ลงใหม่แบบสะอาดหมดจดจะดีกว่า เพราะถึงคุณจะ Repair คุณก็ต้องมานั่งลง
          โปรแกรมใหม่อยู่ดี

Comment

สมัยนี้ การลงใหม่ Format HDD ใหม่ ใช้เวลาไม่นานแล้วหนิ

ถ้าใช้เวลานานมั่กกกกกก ลองเช็ค สายแพดูนะ ลองเปลี่ยน หรือไม่

ก็ CD Rom มันอ่านไม่ค่อยจะออกหรือเปล่า

ส่วนใหญ่ตอนที่ผมเอาเครื่องลูกค้ามาซ่อม ผมจะใช้ CD Rom ที่ผมใช้อยู่ประจำทุกๆวันในการลง/win/pgm แป๊บเดียวก็เสร็จ (ลงแบบโบราณ) ไม่ได้ใช้วิธี Clone

(เคล็ดไม่ลับ คือ ควรใช้ CD Rom ลงwin / pgm / จะเร็วกว่า การทีเราใช้ Mulltiformat Drive)

Comment

Originally posted by aJeab0030 View Post
              สมัยนี้ การลงใหม่ Format HDD ใหม่ ใช้เวลาไม่นานแล้วหนิ

ถ้าใช้เวลานานมั่กกกกกก ลองเช็ค สายแพดูนะ ลองเปลี่ยน หรือไม่

ก็ CD Rom มันอ่านไม่ค่อยจะออกหรือเปล่า

ส่วนใหญ่ตอนที่ผมเอาเครื่องลูกค้ามาซ่อม ผมจะใช้ CD Rom ที่ผมใช้อยู่ประจำทุกๆวันในการลง/win/pgm แป๊บเดียวก็เสร็จ (ลงแบบโบราณ) ไม่ได้ใช้วิธี Clone

(เคล็ดไม่ลับ คือ ควรใช้ CD Rom ลงwin / pgm / จะเร็วกว่า การทีเราใช้ Mulltiformat Drive)

อะจ้า แบบโบราณจ้า

เพิ่งตื่นมาอ่าน ยังอึนๆ อยู่

กาแฟร้อนซักแก้วแก้อึน อิ อิ

Comment

ครับ ลงจริงๆก็ประมาณ40นาทีนี่แหละ เมื่อคืนลง2รอบ(รอบแรกลืมจดcd-key) แบบCloneนี่ยังไงคับ ต้องมาลง pgm ใหม่ทุกทีนี่ก็น่าเบื่ออยู่เหมือนกัน ใครมีวิธีไหนที่มันเร็วๆบ้างแนะนำหน่อยสิคับ

Comment

Working...
                X