overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: ต้องการ LCD ไว้ดูหนัง HD ครับผม

OverclockZone Member wishedauan's Avatar

Default ต้องการ LCD ไว้ดูหนัง HD ครับผม

กระทู้ส่วนใหญ่เค้าเอาไว้เล่นเกมส์ด้วย ผมเป็นคนไม่ค่อยเล่นเกมส์
    ความต้องการเลยต่างหน่อย อยากทราบว่าถ้าเอาไว้ดูหนัง HD
    ควรจะซื้อรุ่นไหนดีครับ มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ

ผมใช้แค่เล่นเนต ทำงาน ดูหนัง ฟังเพลง
    เล่นเกมส์บ้างแต่ไม่อะไรมากมาย

การเลือกซื้อควรจะ ดูอะไรบ้าง
    เช่น HDCP , Ful HD ประมาณนี้รึปล่าวครับ
    ถึงจะรองรับการทำงานของหนัง HD

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ถ้าไม่ใส่ใจเรื่องรุ่น
    ขอให้จอ วาย 22 นิ้ว อิอิ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ดูหนังเอา 24" 1920x1080 โลด

OverclockZone Member

ดูหนัง เอา TV ดีกว่า LCD คอนทราสมันต่ำ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

จะดู HiDef ดู 22 นิ้วWide เลยครับ ต่อผ่าน DVI หรือ HDMI ก็ได้
    อย่าไปเอาต่อผ่าน D-sub หรือรุ่นที่มีแค่พอร์ด D-sub เพราะภาพมันจะ Analog

เพราะ 1680*1050 นี่ก็ถือว่าเป็นความละเอียดที่ดีที่สุดสำหรับ 22 นิ้วแล้ว
    ยิ่งถ้าไปดูไฟล์ 1050i นี่ยิ่งชัด Animal Animal เลย

ถ้า 19 นิ้วก็ดูได้ครับ แต่สู้ 22 ไม่ได้

จากนั้นก็เทียบรุ่น
    ดู Contrast
    ดู Respon time
    ดู View angel
    ดู Brightness
    และก็ไปดูด้วยตาตัวเอง

ก็ลองเทียบดูครับ ว่ารุ่นไหนราคาเท่ากัน เสป็คสูงกว่า ก็เอาตัวนั้น

ปล.หลักก็มีอยู่แค่นั้น
    ปล2.ใช้ K-lite ดู

OverclockZone Member wishedauan's Avatar

ผมดูตัวนี้ไว้ครับ เห็นว่าราคาถูกดี
    และมันเป็น Full HD ด้วยแต่ไม่รู้ว่าจริงไหม
    เพราะราคามันถูก --'

T2200HD

คิดว่าดีไหมครับ
    หรือมีตัวเลือกอื่นๆ ที่ผมหาไม่เจอ

Quote Originally Posted by Nihilus View Post
    ดูหนังเอา 24" 1920x1080 โลด
    งบไม่ถึงอะครับ

Quote Originally Posted by verjil View Post
    ดูหนัง เอา TV ดีกว่า LCD คอนทราสมันต่ำ
    พอดีจะซื้อจอคอมใหม่อยู่แล้วก็เลย อยากได้ HD ไปด้วยครับ แต่คงไม่ถึงขนาดต้องเอาทีวีครับ

Quote Originally Posted by penguinbenz View Post
    จะดู HiDef ดู 22 นิ้วWide เลยครับ ต่อผ่าน DVI หรือ HDMI ก็ได้
    อย่าไปเอาต่อผ่าน D-sub หรือรุ่นที่มีแค่พอร์ด D-sub เพราะภาพมันจะ Analog

เพราะ 1680*1050 นี่ก็ถือว่าเป็นความละเอียดที่ดีที่สุดสำหรับ 22 นิ้วแล้ว
    ยิ่งถ้าไปดูไฟล์ 1050i นี่ยิ่งชัด Animal Animal เลย

ถ้า 19 นิ้วก็ดูได้ครับ แต่สู้ 22 ไม่ได้

จากนั้นก็เทียบรุ่น
    ดู Contrast
    ดู Respon time
    ดู View angel
    ดู Brightness
    และก็ไปดูด้วยตาตัวเอง

ก็ลองเทียบดูครับ ว่ารุ่นไหนราคาเท่ากัน เสป็คสูงกว่า ก็เอาตัวนั้น

ปล.หลักก็มีอยู่แค่นั้น
    ปล2.ใช้ K-lite ดู
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member aicat's Avatar
    Bangkok, Thailand

ิอยู่ที่ดูหนังจากอะไรด้วยครับ ถ้าเล่นไฟล์ใน PC อย่างเดียวก็ใช้แค่ DVI-D ที่สเปคเป็น Full HD 1080 แต่ถ้าเผื่อเล่นจากเครื่องเล่น/tv box ด้วยน่าจะเลือก LCD TV ที่มี HDMI กับ Component (Y Pr Pb) ไปเลยใช้จอดีๆตัวเดียวทำได้ทุกอย่าง คุ้มกว่าจอมอนิเตอร์ 1จอ + ทีวีอีก 1เครื่อง

*ระวังอย่าเข้าใจผิด จอที่มีแค่เครื่องหมาย HD ready ความละเอียดอาจจะไม่ถึง 1080 ก็ได้เพียงแค่รองรับ source ที่เป็น HD ได้เท่านั้น

ผมใช้ BenQ T2200HD 21.5 นิ้ว Full HD ก็เต็มตาแล้ว

Quote Originally Posted by aicat View Post
    ิอยู่ที่ดูหนังจากอะไรด้วยครับ ถ้าเล่นไฟล์ใน PC อย่างเดียวก็ใช้แค่ DVI-D ที่สเปคเป็น Full HD 1080 แต่ถ้าเผื่อเล่นจากเครื่องเล่น/tv box ด้วยน่าจะเลือก LCD TV ที่มี HDMI กับ Component (Y Pr Pb) ไปเลยใช้จอดีๆตัวเดียวทำได้ทุกอย่าง คุ้มกว่าจอมอนิเตอร์ 1จอ + ทีวีอีก 1เครื่อง

*ระวังอย่าเข้าใจผิด จอที่มีแค่เครื่องหมาย HD ready ความละเอียดอาจจะไม่ถึง 1080 ก็ได้เพียงแค่รองรับ source ที่เป็น HD ได้เท่านั้น
    ขอบคุณครับพี่ ว่าแต่ Tv box คืออะไรเหรอครับ - -*

Quote Originally Posted by Nick View Post
    ผมใช้ BenQ T2200HD 21.5 นิ้ว Full HD ก็เต็มตาแล้ว
    ดีไหมครับอยากทราบ ประสบการณ์ตรง จากคนใช้ว่ารู้สึกยังไงกับมัน
    เพราะมีคนเปลี่ยนใจไปเอา Samsung เยอะมากหลังจากไปดูตัวจริง
    ทั้งๆที่ เล็ง BenQ เหมือนกัน

OverclockZone Member amed's Avatar

ลอง samsung 2233SW ดูสิ full HD ด้วยเห็นแล้วอยากเอา T220 ไปเปลี่ยนจังแต่ผมว่าดูหนังกับ 21.5" กับกลั้นใจถอย LCD TV 32" อย่างใหน work กว่ากันกะลังชั่งใจอยู่เหมือนกัน

LCD ภาพชัดเนียนก็จริง แต่มันมืด
    1360*768 กับ 1920*1080 ไม่ต่างกันหรอก มองด้วยตาเปล่านะ
    แล้วแต่นะ......ความพอใจ

OverclockZone Member deedee's Avatar

ู^
    ^
    ^
    ลายเซ็นสวยทั้ง 6 เล่มเลย

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

กะลังมองหาจอที่ใหญ่กว่า 19 นิ้วมาดูหนังอยู่เหมือนกัน แบบว่าใช้ 19 นิ้วอยู่มันไม่เร้าอารมณ์อ่ะ

OverclockZone Member skyline_008's Avatar
    จะโบยบินไปสุดขอบฟ้า..ไปเอาเดือนดารามาไว้ที่นี่

Quote Originally Posted by wishedauan View Post
    ขอบคุณครับพี่ ว่าแต่ Tv box คืออะไรเหรอครับ - -*

ทีวีจูนเนอร์ที่ใช้ต่อกับจอทีวีแล้วเปิดจอคอมดูทีวีได้เรย

Quote Originally Posted by amed View Post
    ลอง samsung 2233SW ดูสิ full HD ด้วยเห็นแล้วอยากเอา T220 ไปเปลี่ยนจังแต่ผมว่าดูหนังกับ 21.5" กับกลั้นใจถอย LCD TV 32" อย่างใหน work กว่ากันกะลังชั่งใจอยู่เหมือนกัน
    ถ้าเป็นผม ผมว่ายังไง tv ก็ดูดีกว่า จอคอมอยู่วันยังค่ำอะครับ
    ถ้ามีจอคอมอยู่แล้วผมจะเลือกเอา LCD Tv ราคาไม่แพงมากด้วยตอนนี้
    แต่พอดีผมต้องการจอคอม : >

Quote Originally Posted by verjil View Post
    LCD ภาพชัดเนียนก็จริง แต่มันมืด
    1360*768 กับ 1920*1080 ไม่ต่างกันหรอก มองด้วยตาเปล่านะ
    แล้วแต่นะ......ความพอใจ
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by skyline_008 View Post
    กะลังมองหาจอที่ใหญ่กว่า 19 นิ้วมาดูหนังอยู่เหมือนกัน แบบว่าใช้ 19 นิ้วอยู่มันไม่เร้าอารมณ์อ่ะ
    55 เอาเหมือนผมซิ BenQ กำลังมาแรง(มั้ง)

Quote Originally Posted by skyline_008 View Post
    ทีวีจูนเนอร์ที่ใช้ต่อกับจอทีวีแล้วเปิดจอคอมดูทีวีได้เรย
    อ่อๆ ขอบคุณครับ 555

ไม่ทราบว่ามีใคร รู้ราคาเครื่องตอนนี้ไหมครับ เหอๆ

T2200HD Full HD

Quote Originally Posted by wishedauan View Post
    ดีไหมครับอยากทราบ ประสบการณ์ตรง จากคนใช้ว่ารู้สึกยังไงกับมัน
    เพราะมีคนเปลี่ยนใจไปเอา Samsung เยอะมากหลังจากไปดูตัวจริง
    ทั้งๆที่ เล็ง BenQ เหมือนกัน
    ผมไม่รู้คนอื่นคิดยังไงนะ ถ้าพูดถึงตัวสินค้า มันคุ้มค่าเงินมากๆ พอใจในภาพที่ได้ และไม่อยากเปลี่ยน
    แล้วก็อันนี้เป็นทัศนคติส่วนตัวของผม ถ้าพูดถึงสินค้าอิเล็คทรอนิกส์ ผมไม่เคยเชื่อใจสินค้าจากเกาหลีใต้เลย ที่บ้านผมไม่มี lg กับ samsung เลย ถ้าไม่ใช่ไทยหรือญี่ปุ่น ผมเลือกไต้หวัน
    Last edited by Nick; 25 Jan 2009 at 01:16:13.

ไม่ทราบว่ามีใคร รู้ราคาเครื่องตอนนี้ไหมครับ เหอๆ

T2200HD Full HD
    4พันปลายๆ-5พันต้นๆครับ

Quote Originally Posted by Nick View Post
    ผมไม่รู้คนอื่นคิดยังไงนะ ถ้าพูดถึงตัวสินค้า มันคุ้มค่าเงินมากๆ พอใจในภาพที่ได้ และไม่อยากเปลี่ยน
    แล้วก็อันนี้เป็นทัศนคติส่วนตัวของผม ถ้าพูดถึงสินค้าอิเล็คทรอนิกส์ ผมไม่เคยเชื่อใจสินค้าจากเกาหลีใต้เลย ที่บ้านผมไม่มี lg กับ samsung เลย ถ้าไม่ใช่ไทยหรือญี่ปุ่น ผมเลือกไต้หวัน
    ขอบคุณครับ ผมก็คงเป็นเหมือนคุณ
    เพราะราคามันค่อนข้างจะถูก
    แล้วเรื่องแบรนด์นี่ ความเห็นส่วนตัวนะครับ Samsung มันสวยอะครับ
    แต่มันไม่หรู อารมณ์ประมาณเกือบหรู แต่มันถูกและสวยคนเลยใช้กันเยอะ
    ส่วนตัวก็ไม่ค่อยชอบเพราะแบรนด์นี้ QC มีปัญหาหน่อยๆ อาจจะเป็นเพราะเค้าขายได้เยอะก็ได้มั้ง ?

Quote Originally Posted by kabori View Post
    4พันปลายๆ-5พันต้นๆครับ
    ขอบคุณครับ ราคาน่าจะโดนซักที 555
    ต้นเดือนผมจะไปซื้อให้ได้
    ขออย่าให้ของหมดเลย สาธุ!!!

Bookmarks

Bookmarks