Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เกี่ยวกับการ Overclock หน่อยเพิ่งหัดปรับแต่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เกี่ยวกับการ Overclock หน่อยเพิ่งหัดปรับแต่ง

คือว่าผมอยากจะลอง Clock นะครับโดยจะทำที่ FSB อย่างเดียวไม่เคยจริงๆครับอยากถามว่าสเปกพอจะคล็อคได้เท่าไหร่ครับ ดังนี้นะ :
    P4 2.66c HT Bus 800 Socket 478
    บอร์ด กิกาไบต์ 8lPE-1000-L มั้งจำไม่ผิดนะประมาณนี้
    Ram : คิงตัน 1GB DDR PC3200 ไม่ดูออลนะครับ
    การ์ด Spark 6600GT GDDR3
    เคสพัดลมป่าวเข้า 1 ดูดออก 2 ห้องธรรมดา CPU 38C โดยเฉลี่ย (ปิดเคสนะครับ ไม่มีฝุ่นดูแลบ่อย)
    --------------------------------------
    อยากจะทำเป็น 3.0 อ่าครับตอนนี้เริ่มปรับไปเรื่อย
    ค่าเริ่มต้น 200*13 เป็น 2.60 Mhz
    ปรับดังนี้
    201*13
    202*13
    203*13
    205*13 ตอนนี้อยู่ที่ 2.67 นะครับ (ควรลากแบบใดต่อ)
    ยังไม่กล้า Clock ต่อไปรอมาถามพี่ๆก่อนอ่าครับ อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยว่ามันจะถึง 3.0 ได้สบายๆรึว่าต้องเอา CPU Cooler เข้ามาช่วยอ่าครับ ผมว่าจะเอาไปหยุดที่ 2.8 แล้วรอ CPU Cooler ก่อนท่านใดมีความคิดเห็นยังไงช่วยหน่อยนะครับ เพิ่งเริ่มทำครั้งแรกนะครับ แล้วจะเปลี่ยนยกชุดเลยพอเป็นแล้ว เพิ่งหัดอ่าครับ ถ้าเป้นแล้วจะได้เรียนรู้เอาไว้ครับ ขอบคุณ ทุกความเห็นนะครับ

Ps..แล้วจะทราบอย่างไรว่า CPU ร้อนเท่าไหร่ ถ้าไม่ได้ออกไปไบออส อะครับอยากทราบจิงๆ ?
    Last edited by l2ossi; 3 Oct 2006, 14:12:10.

รหัส C นี่ Northwood 1ช่ายไหมครับ
    ไม่ต้องกลัวร้อนครับตัวนี้ เพิ่มไปอีกหน่อย
    รอคนอื่นมาตอบดีกว่านะครับ
    ผมเล่น Celelon Prescott ร้อยชิบ

Comment

Originally posted by top41 View Post
      รหัส C นี่ Northwood 1ช่ายไหมครับ
      ไม่ต้องกลัวร้อนครับตัวนี้ เพิ่มไปอีกหน่อย
      รอคนอื่นมาตอบดีกว่านะครับ
      ผมเล่น Celelon Prescott ร้อยชิบ
      ใช่ครับ ตัวนั้นเลย ผมว่า 3.0 มันจะพอได้ไหม ไม่เคย Overclock เลยครับช่วยๆหน่อยคับ คล๊อคเพื่อเล่นเกมส์กับใช้งานโปรแกรมครับ ต้องประมวลผล

Comment

ลองปรับตัวคูณไปที่ 14 สิ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
          ลองปรับตัวคูณไปที่ 14 สิ
          บอร์ดมันล็อค อ่าครับสงสัยมันไม่โหดพอ - -*

Comment

ถึงบอดไม่ลอคก็ปรับไม่ได้อยู่แล้วครับ
            P4 2.66c HT Bus 800 Socket 478 ปรับตัวxได้เหรอ แหงมๆๆ

ลากได้แต่ FSB ครับ อยู่ที่บัสแรมว่าไปไหวไหม ถ้าอยากจะเทสๆ ก็ทดแรม เอา แล้วลากดูว่า สุดบอด สุด cpu ได้เท่าไร

ถ้าไปเยอะแล้วก็ แหะๆๆ หา ddr ตัวแรงซ่ะงับ คริ คริ คริ

Comment

Working...
            X